PDA

View Full Version : Hướng dẫn đầy đủ cách giải Rubik 4x4x4 đây !!!!

Trang : [1] 2

nhatelecom
11-12-2008, 11:07 PM
Update: Dành cho những ai muốn giải 4x4 nhanh hơn có thể vào xem clip chia sẻ kinh nghiệm của mình về 4x4 tại đây (http://adf.ly/59qfm)
Chào các bạn!
Mình để ý thấy diễn đàn chưa có mục viết hướng dẫn cụ thể cho Rubik 4x4x4. Mình mạn phép khai trương topic này, mong anh em trao đổi sôi nổi (trao đổi chứ không xì pam nha)
Bài viết của mình KHÔNG tham khảo trên cubestation, chỉ do kinh nghiệm và một số công thức lấy trên các clip của Youtube. Các bạn có ý định đưa về web cá nhân hay blog nên viết thêm 1 dòng tác giả vào nữa :). Cảm ơn các bạn.

Điều trước tiên bạn cần đạt được trước khi giải rubik là:
1/ Bạn phải giải rubik 3x3x3 rồi. Theo bất kì cách nào cũng được.
2/ Bạn phải có rubik 4x4x4. ^_^ Nếu không có thì tạm thời đọc chay vậy. Nói thật là mình cũng giải được con này từ trước khi tậu cục 4x4x4 về (do xem trên Youtube)

Rubik 4x4x4 có 2 điểm khác biệt cơ bản sau so với loại 3x3x3
1/ nó không có khối tâm cố định
2/ Nó có 2 khối cạnh trên 1 cạnh

Ta sẽ giải quyết 2 khác biệt này, sau đó, những vấn đề còn lại giống hệt 3x3x3

Bắt đầu nào!!!

Trước tiên là kí hiệu của Rubik cube 4x4x4. Nó có khác chút so với 3x3x3. Các bạn có thể xem hình dưới để hiểu kí hiệu mà mình dùng.
http://i138.photobucket.com/albums/q273/nhatelecom/rubik/4x402.jpg
Các bạn cần chú ý: do kí hiệu trong rubik 4x4x4 không thống nhất trên các web site và cả clip youtube. Do đó các bạn cần hiểu R (viết hoa) là gì, r (viết thường) là gì. Ở các trang web khác, R và r có thể khác (mặc dù cách xoay giống hệt nhau). Phía dưới có clip minh họa của Silv3r. Kí hiệu của Silv3r khác của mình, nhưng thực ra đều xoay như nhau cả.

Các bước chính để giải rubik 4x4x4
1. Xếp các khối tâm đúng vị trí
2. Ghép các cặp khối cạnh (có 12 cặp như thế)
3. Xếp như Rubik 3x3x3
4. Xếp thêm 1 chút (do sự khác biệt của 2 loại). Phần này tối đa bạn chỉ xoay thêm 2 chuỗi công thức là xong.

Bước 1: Xếp các khối tâm đúng vị trí

Bước này nói dễ thì hơi kiêu, có điều không có công thức cụ thể. Các bạn cứ thực hành, nếu nhều người hỏi quá, mình sẽ cho lên 1 số hình minh họa
Bước này các bạn cần chú ý 2 điểm sau (cơ bản nhưng dễ mắc sai)

1/ Các màu tâm phải đối xứng nhau theo cặp: white - yellow; green - blue; red - orange.

2/ Khi bạn để khối trắng lên mặt UP, khối đỏ ở mặt FRONT thì BLUE phải ở bên mặt RIGHT. Nếu BLUE nằm bên LEFT là sai. Nếu sai như vậy, cầm rubik như trên và xoay: (Dd)2 R2 L2 (Dd)2.

Nếu các bạn vẫn không làm được tâm, hãy tham khảo clip hướng dẫn của Silv3r. Many thank to Silv3r. Updated on Apr 4th
vWvielijMWQ

Bước 2: Ghép các cặp khối cạnh (có 12 cặp như thế)
Các bạn tìm 1 cặp cạnh bất kì, ví dụ mình chọn là vàng - đỏ và đưa nó về 1 mặt nào đó và đặt kiểu nhìn của bạn như hình vẽ dưới

http://i138.photobucket.com/albums/q273/nhatelecom/rubik/4x403.jpg

Xoay theo công thức trong hình vẽ luôn nhé. Các bạn cứ làm công thức này khoảng 12 lần (tối đa) là ok thôi

Video :
EOHJXswhjog

Update (by vuaquyen92): Nếu ai muốn nhóm cạnh nhanh hơn thay vì cách cổ điển trên có thể tham khảo clip sau của anh tikid về cách nhóm cạnh 6 pair as 1
Uvi5o4YPiHM

Bước 3: Xếp rubik theo cách như 3x3x3.
Cái này mình không nói nữa nhé :cool: Ở đây toàn cao thủ rồi, nói lại ngại chết

Bước 4. Một số vấn đề nho nhỏ thì thằng ku em không như ý muốn.

1/ Parity OLL: Khi màu vàng ở khối cạnh là số lẻ
Sau khi các bạn làm xong F2L, KHOAN LÀM OLL ĐÃ. Hãy dừng lại 1 chút và ngắm xem cục rubik của mình có rơi vào tình trạng như vậy không. Ở rubik 3x3x3, số màu vàng ở khối cạnh luôn là 0, 2, 4 tức là toàn là số chẵn. Nếu ở rubik 3x3x3 mà có số màu vàng ở khối cạnh xuất hiện là lẻ, chứng tỏ rubik của bạn mới pop-up và bạn đã lắp sai khối đó.

Với 4x4x4, khi bạn thấy mặt vàng có 1 hoặc 3 màu vàng mà không phải số chẵn, không có vấn đề gì. Các bạn hãy nhìn hình vẽ và làm theo công thức trong hình luôn
http://i138.photobucket.com/albums/q273/nhatelecom/rubik/4x401.jpg

Video:
wkYDuj_nagE

2/ Parity PLL: Đổi cạnh
Sau khi các bạn làm PLL xong, các khối góc đúng vị trí, chỉ còn 2 cặp khối cạnh hoán đổi vị trí cho nhau như hình vẽ.
http://i138.photobucket.com/albums/q273/nhatelecom/rubik/4x404-1.jpg
Các bạn xoay theo hình vẽ là ok. Cái này dễ nhớ

Video :
uXws4Y6BI4Y

3/ Parity PLL: Đổi góc
http://i138.photobucket.com/albums/q273/nhatelecom/rubik/4x405-1.jpg
Nếu có gì còn thắc mắc, hoặc sai sót, các bạn hỏi và góp ý trong topic này luôn nhé

Mình xin gửi lời cảm ơn đến Silv3r với những clip hướng dẫn dễ hiểu, KieuPhong vì đã cung cấp link tham khảo hữu ích, foreveronline vì công thức đổi cạnh parity PLL.

P/S: Nếu bài viết này hữu ích, các bạn nhớ thanks và rate 5 sao nha. ^_^

nhatelecom
12-12-2008, 12:25 PM
@ Nghĩa: Anh nghĩ em cứ cày 3x3x3 trước để quen nhìn đã, thêm vài tháng nữa rồi xếp 4x4x4 sau. Nếu muốn làm thì chịu khó đọc kĩ bước 2 của anh + đọc thuộc các kí hiệu UDRLFB ...

Tự lần mò sẽ tốt hơn cho em, không quá khó đâu.

nghiavn
13-12-2008, 10:19 AM
Vì thực ra ở đây ko phải ai cũng đã thành cao thủ (như mình nè), mình sẽ thêm một số giải thik về sự khác nhau và giống nhau của 3x3 và 4x4, chỉ là để dễ hỉu hơn thôi (có những ý ở trên thì tui tách ra trước cho dễ đọc).

Theo trên kia, những điều tiên quyết để giải đc 4x4:
- Thuộc nằm lòng cách giải 3x3 (cách giải đơng giản cũng đc hết
- Có một cucu 4x4 để thực hành tại chỗ (nếu ko đc thì down cục ảo về). Thực ra chỉ cần 4x4 đến khi lắp xong các cặp cạnh
- Phải nhớ đc các màu của khối trắng-vàng, đỏ-cam, lam-lục, nếu trắn ở mặt U, đỏ ở F thì R là lam, nếu R là lục thì sai (cái này cần nhớ khi giải ô trung tâm
- Trrong 4x4 thì d là xoay tầng thứ 2 từ dưới lên theo chiều kim đồng hồ chứ ko phải cả 2 tầng, DD mới là cả hai tầng mọ ng đừng nhầm

* Đặc điểm của cube 4x4 và các bước giải (thực hiện chung từ 4x4 trở lên):
- Thay vì có 6 ô trung tâm, chúng ta có 6 bộ ô trung tâm
- Thay vì có 12 cạnh, ta có 12 cặp cạnh
- Vẫn có chính xác 8 ô góc (điều này đúng với cube nxn và ko bao giờ thay đổi)
Từ n ý trên, ta rút ra cách giải nxn:
Giải ô trung tâm đồng màu về làm một (4 ô trung tâm nhập vào 1)
--> Đưa các cặp canh về cung nhau (lưu ý khi làm ko nhất thiết các màu cặp cạnh phải đồng màu với ô trung tâm ngay)
--> Nếu mọi ng còn chưa hỉu sau đó tại sao lại làm như 3x3 đc, hãy lấy băng dình trong dàn các ô trung tâm đồng màu vào nhau, dán các cặp cạnh đã đồng màu vào nhau, cả khối sẽ giống nhủ một cục 3x3 to mà thôi: Thay vì 12 cặp cạnh ta lại có 12 cạnh, thanh vì 6 bộ ô ta lại có 6 ô trung tâm

* Lưu ý khi giải ô trung tâm:
- Nếu các ô trung tâm nằm ko đúng (như trường trắng ở U, đỏ ở F mà lục lại ở R chứ ko phải lam), ta đặt ô không đúng vào F, ô nó cần đến vào mặt U và làm theo công thức: r U2 r' l' U2 l (l' tức là L viết thường chứ ko phải i viết hoa, dễ nhầm)
- Bạn có thể lên http://www.cubestation.co.uk/cs2/index.php?page=4x4x4/centres để học
- Khi giảu ô trung tâm các ô mặt đc phép xoay thoai mái để về chỗ mà ko sợ ô trung tâm xung quanh bọi thay đôi (câu này chỉ dành cho newbie)

Nếu ai (tức là newbie) trước đây chưa hỉu mà bây giờ làm đc rồi nhớ cám ơn nha

nhatelecom
13-12-2008, 11:14 PM
Em Nghĩa mới giải được hôm qua, giờ viết 1 bài như là cao thủ vậy. Khâm phục em. Ha ha

Nói thật chứ, em toàn nhắc lại các bước của anh. Thanks em nhá! ^_^

Mà em chưa giải được 5x5x5 thì đừng nói hùng hồn như thế. Thuật giải rubik 4x4x4, anh còn chẳng dám nói chỉ có 1, thế mà em đã quả quyết cho cả trường hợp tổng quát NxNxN. Nếu em tuổi trẻ tài cao, anh khuyên em nên tham khảo một số trang web nào đó, rồi post bài Cách giải 5x5x5, như thế bài viết sẽ là của em mà không bị gọi là ăn theo ai cả. Đồng thời cũng nên sắm 1 cục rubik 5x5x5 để tự chiêm nghiệm, phòng khi các newbie 5x5x5 còn hỏi thì còn có đường mà trả lời

To All: Mình rất đánh giá cao những bài viết có tính xây dựng cho 1 topic nào đó, để làm topic thêm hoàn thiện. Chẳng hạn như bạn nào đó có cách giải 4x4x4 khác mình, xin hay post lên vào cùng topic này luôn. Có gì sau này các mod tổng hợp lại cho dễ. Còn cái chuyện Thanks và rate, chẳng qua để có thêm hứng khởi cho bài viết tiếp, đồng thời cho các bạn chưa biết dễ tìm kiếm.

Thanks all (Hôm nay mình nói như Mod, mặc dù mình mới là newbie, hihi)

nghiavn
14-12-2008, 05:42 PM

Mà em chưa giải được 5x5x5 thì đừng nói hùng hồn như thế. Thuật giải rubik 4x4x4, anh còn chẳng dám nói chỉ có 1, thế mà em đã quả quyết cho cả trường hợp tổng quát NxNxN. Thanks all (Hôm nay mình nói như Mod, mặc dù mình mới là newbie, hihi)

Đúng là nhắc lại nhìu, nhưng mà em cũng đã nói là chỉ tách ra thôi mà

Thực ra em cũng xem cách giải 5x5x5 rồi (chưa thực hành) thấy cũng giống thế, tức là từ trùng ra cạnh còn số góc vẫn vậy nên em tự suy ra thôi. Mọi ng thử xem xem có đúng là giải center trc rồi mới đến edge và lại như 3x3 ko

nhatelecom
14-12-2008, 11:56 PM
Vừa rồi Nghĩa có gửi ảnh và hỏi anh trường hợp tầng cuối của Nghĩa không có trong 57 trường hợp OLL. (File đính kém)

Anh trả lời: Tại cái tính bộp chộp của em. Đọc không kĩ hướng dẫn.

Anh đã ghi rõ: khi làm xong F2L thì xem số màu vàng khối cạnh là chẵn hay lẻ, nếu lẻ thì nhìn vào bước 4, phần 1 mà làm theo công thức.

Nghĩa chắc cứ làm ầm ấm rồi lại than thở.

Chơi rubik không chỉ có thuộc công thức và đôi tay, mà cần cả đôi mắt quan sát nữa.

rubik81
22-12-2008, 12:03 AM
ĐÓng góp bài của tớ với nhé. http://www.rubikvn.com/forum/showthread.php?tid=319

sonic
28-12-2008, 04:53 PM
Em nghĩ anh kieuphong nên làm thêm một bài về các trường hợp của 4x4x4!:P

cfc_chelsea
28-12-2008, 08:23 PM
Đúng thế đấy ạ, các anh pro nên làm kĩ hơn một tí để mấy bạn(có cả mình) mới biết quay (4x4) biết rõ hơn chứ ạ.

kieuphong
29-12-2008, 02:20 PM
Mình thấy hướng dẫn trên là đầy đủ các trường hợp rồi, còn TH nào nữa đâu.

Mr_Snape
31-12-2008, 11:22 AM
Ý bạn sonic nói là toàn bộ các trường hợp của 4x4x4 áh?Nhiều lắm bạn ơi.Nếu bạn muốn chơi speed 4x4x4 thì mình xem qua thấy riêng PLL parity của nó cũng 23 trường hợp.Mà trong các trường hợp đó thì dài kinh khủng luôn,nó còn phải cho symbol(kí hiệu) các "Đoạn công thức"tức là trong mỗi CÔNG THỨC lại có nhiều ĐOẠN CÔNG THỨC nữa.Híc mình vẫn còn 1 bản photo nè.Nhìn phải gọi là chán...

vuaquyen92
01-01-2009, 10:50 AM
Ủa 4x4 cũng có nhiều parity vậy ah, anh thử post lên đi em cũng đang tính nếu có 4x4 thì luyện thử:D

nhatelecom
07-01-2009, 12:25 AM
Hi!

Thực ra cách giải mình đưa ra chưa phải đã tối ưu. Nếu theo cách này, các bạn sẽ mất nhiều thời gian ở phần ghép cạnh (tối đa 12 x 7 = 84 move, quá nhiều!). Mình sẽ sửa lại bài viết ở phần này, chỉ mất 35-45 move cho bước này thôi.

Còn có các cách giải khác, có người cũng giải kiểu layer by layer, mà không làm tâm trước như của mình. Cho dù kiểu nào đi nữa, cứ fingertrick và look ahead tốt thì cũng nhanh cả mà. :cool:

boyindanger
18-01-2009, 10:59 PM
Bạn có thể hướng dẫn rõ lại bước 2 không ?? Mình vẫn chưa hiểu

cfc_chelsea
19-01-2009, 01:26 PM
Hướng dẫn lại cho mình tầng cuối với, làm xong 3 tầng rồi còn tầng cuối ngồi ngó, chẳng biết làm sao...

boyindanger
19-01-2009, 05:45 PM
(RR)2 là sao vậy ?? Chắc là R 4 lần hả ??

nghiavn
22-01-2009, 02:06 PM
RR2 tức là xoay cả 2 lớp bên fải chiều kim đồng hồ 90 độ cái RR2 R = với r ở 4x4x4

kidmaxcom
22-01-2009, 02:21 PM
bạn nhatelecom post hộ mình các trường hợp làm cái cục lõi đi tập hoài ko dc tối đa dc có 2 lõi vuông góc nhau còn các lõi khác làm hoài vẫn ko dc. bạn giúp mình nha, thanks

nghiavn
22-01-2009, 03:03 PM
To kidmaxcom: Về fần này bạn nên học luôn cả 5x5 fần center bài của anh nanotek, bạn tìm TH cần đổi 2 viên góc với nhau rồi làm theo

271908486
06-02-2009, 08:28 PM
có ai chỉ mình trang web nào xoay rubik trên mạng với không,cám ơn nhiều !!! :)

nhatelecom
07-02-2009, 08:27 AM
Chào các bạn

Dạo này mình bận công việc quá nên không post bài thường xuyên được.

Các bạn tạm thời có thể vào youtube và gõ như từ khóa như "solve rubik 4x4x4" và xem qua cách giải của clip đó. Có bạn hỏi về việc làm tâm cho 6 khối đó, thì có lẽ các bạn nên xem clip trên youtube cho trực quan sinh động.

Mình không biết trang nào cho xoay rubik ảo trên mạng như bạn có thể mua CD game Rubiks về. Trong CD game này ngoài rubik ra còn rất nhiều game puzzle rất thú vị, hình ảnh 3D, camera 3D luôn. Ngoài ra, ở riêng phần rubik, bạn có thể xoay rất nhiều cục từ 2x2 đến 5x5 và 1 số cục mà ... đỏ mắt tìm không ra như 2x2x3, 2x3x3. Chúc bạn vui!

Silv3r
07-02-2009, 12:22 PM
Có cách nào nhóm các cặp cạnh nhanh hơn ko anh :D.

nghiavn
07-02-2009, 05:08 PM
Đấy là cách nhanh nhất rồi, thực ra mọi ng cứ luyện tập thì cách đấy là chuẩn, tập tiếp là chơi đc nxn ngay mà

nhatelecom
07-02-2009, 11:19 PM
@ Silver: Có cách nhanh hơn chứ. Nhưng làm cách này phải chú ý "giấu" các cạnh khác sao cho không ảnh hưởng đến cách cạnh đã làm rồi. Với người mới chơi, tốt nhất là càng ít công thức càng tốt. Bạn nào ham học hỏi, muốn chơi speed 4x4 thì có thể luyện mắt (tức là tìm các cặp cạnh nhanh nhất) trước khi luyện tay ^^

Silv3r
07-02-2009, 11:48 PM
Đúng là càng về sau nhìn màu các cạnh khó thật :D

nghiavn
08-02-2009, 09:29 AM
4x4 là còn nhẹ, bạn nhìn cạnh của 20x20x20 xem có mất dưới 20ph ko

bokinhvan1203
08-02-2009, 01:23 PM
có ai gúp em không em vẩn chưa hiểu bước một quay như thế nào
em quay được mặt này thì nó lại mất mặt kia khó quá[hr]
em chỉ mới tiếp xúc với rubik 4x4x4 này nên vẫn chưa bít quay
mong các anh chỉ bảo giúp

vuaquyen92
08-02-2009, 02:34 PM
Bước 1 đúng là hơi khó hiểu nếu chỉ viết ko nên bạn có thể vào trang này có cả java tất cả TH khi làm tâm. Thực ra làm tâm tự mò cũng có thể ra ko cần công thức đâu:)
http://www.cubestation.co.uk/cs2/index.php?page=4x4x4/centres

bokinhvan1203
08-02-2009, 03:16 PM
em hơi bị dốt tiếng anh nên đọc không hiểu
anh có cách khác bằng TV ko

vuaquyen92
08-02-2009, 05:30 PM
chỉ cần nhìn cái java cube ảo của nó là hiểu ko cần đọc hướng dẫn làm gì

Demon_Hunter
11-02-2009, 04:58 PM
anh oi, cho em hỏi ở cái bước 4 neu xoay xong phan 2/ Vấn đề cuối sau khi làm PLL
thi se dc 6 mat phai ko?????
mà sao em xoay hoai no cha ra cai gi het

nguyenhoangtuan
16-02-2009, 04:18 PM
em đã xoay được 4x4x4 nhưng anh ơi tại sao em lên cubestation.co.uk em toàn thấy chuyển đ63i vị trí PLL gì mà ghê lắm kìa chứ không đơn giản như vậy giải thích cho em nha:D

MrJun ^-----------^
24-02-2009, 11:40 AM
Hix, khó hiểu wa:(. Em vẫn chưa làm được.

Trần Anh Duy
24-02-2009, 09:04 PM
bạn cứ vừa cầm rubik 4x4 vừa đọc công thức thì học sẽ nhanh thôi.
Chủ yếu là làm bước đưa các tâm về vị trí. Cũng không có CT cụ thể để đưa về hết mà bạn phải tự nghĩ ra thôi. Chúc bạn thành công!

Silv3r
26-02-2009, 11:23 PM
Xoay center thì cứ nhóm 2 viên 1 thành 1 cặp rồi xoay ra :D,trên youtube có hướng dẫn đó,xem 1-2 lần là hiểu mà.

Quiet
09-03-2009, 08:02 AM
Ở B2 các anh còn công thuc nào khác ko?NHư chuyển chéo ô(ko phải chuyển đối diện như trên)...........Em xoay còn 2 viên khối cạnh nằm chéo nhau và màu vàng(U) đã lật lên hết.Tháo ra lắp lại con rubik 4 4 Eastheen đã mệt giờ còn phải gặp chuyện này nữa...càng mệt hơn.............................................. .:P

vuaquyen92
09-03-2009, 08:15 AM
Đó là 1 trong các PLL parity cũng có công thức đó nếu bạn muốn tìm hiểu sâu có thể vào down tại đây (http://www.mediafire.com/?vomfijxtawv)

Quiet
09-03-2009, 08:20 AM
Link died rùi anh ơi..................................[hr]
.................................................. .................................................. ..giải thíck em rõ với!!!!!!!!!!!!!!!!

vuaquyen92
09-03-2009, 06:23 PM
link đã fix bạn có thể check lại :)

ledothien
09-03-2009, 11:13 PM
ôi mình gặp phải mấy cái TH đặc biệt khi làm buớc cuối tầng 3
(theo cách đơn giản)
ko biết anh em có thể tổng hợp các TH ấy được hok ạh
thanks anh em lắm

vuaquyen92
09-03-2009, 11:16 PM
ý bạn là tất cả các Th đặc biệt OLL PLL parity ?

Quiet
10-03-2009, 10:38 PM
Đó là 1 trong các PLL parity cũng có công thức đó nếu bạn muốn tìm hiểu sâu có thể vào down tại đây (http://www.mediafire.com/?vomfijxtawv)

anh ơi sao ở đây có mấy công thức có hình mà ko có cheat codes đâu cả.........
http://www.cubestation.co.uk/cs2/index.php?page=4x4x4/paritypll(các bạn có thể tham khảo thêm ở đây):D

Quiet
12-03-2009, 09:51 PM
Các anh có công thức nào mà lật 2 viên khối cạnh xuống mà ko thay đổi các cạnh còn lại(Vd nhu dang co xanh xanh vàng vàng doi thanh vàng vàng xanh xanh)???

kieuphong
13-03-2009, 02:45 PM
Công thức: r2 B2 U2 l U2 r' U2 r U2 F2 r F2 l' B2 r2
Tham khảo tại: http://bigcubes.com/4x4x4/finalsolve.html

Quiet
13-03-2009, 06:36 PM
http://i698.photobucket.com/albums/vv341/ZzQuietzZ/DSC01367.jpg Hướng dẫn em chỗ này.

vuaquyen92
13-03-2009, 06:43 PM
cái này là bạn chưa làm xong pair của edge thì phải

Quiet
13-03-2009, 07:30 PM
Vậy là ko có công thức nào giải chỗ này hả anh, phải chuyển wa lam xong pair cua edge ahT_T

nghiavn
13-03-2009, 08:30 PM
Bạn làm ko đúng trình tự mới bị thế, cứ làm xong pair của edge trc thì ko bao h gặp TH thế này

vuaquyen92
13-03-2009, 08:32 PM
Tức là sau bước làm tâm là bước edge nhóm lại xong đúng hết rồi mới giải như 3x3. TH bạn gặp là do chưa làm xong hết edge mà đã làm kiểu 3x3

Quiet
13-03-2009, 08:43 PM
Mình lúc đầu cứ tưởng làm thế cho nó nhanh lúc tới buớc đó sẽ có công thức dịch chuyển từng viên 1 dù sao cũng thank các bác.........

nhatelecom
15-03-2009, 10:00 PM
Sau 1 thời gian ... vài tháng ẩn nấp giang hồ, tớ đã trở lại với diễn đàn, cụ thể hơn là với bài viết của chính mình.
Mục tiêu nhỏ bé nhưng không đơn giản: giúp đỡ các bạn trả lời những thắc mắc liên quan đến giải rubik 4x4 mà cụ thể là theo cách mình đã đưa ra.

@Quiet: bạn không làm theo cách mà mình hướng dẫn trong bài viết này, nên xin lỗi bạn là mình không thể giúp bạn giải quyết.

Tuy nhiên, có tin vui là bạn có thể vào các trang clip, mà Youtube có vẻ là được nhất, gõ những từ khóa như "Solve rubik 4x4" hay đại loại thế. Và xem người ta giải. Có thể bạn sẽ tìm được clip có phương pháp giải theo từng tầng như ảnh trên. Chúc bạn sớm thành công ;)

Quiet
15-03-2009, 10:12 PM
Em đã giải được rubik này lâu rùi nhưng muốn tìm cách nhanh hơn là nhóm từng viên.Và hy vọng rằng đến lúc đấy có ai giải đáp cách của mình để có thể hiểu và nắm rõ cách di chuyển từng viên rubik theo ý mình.However,........Em vẫn mong anh post bài lên diễn đàn 1 cách cụ thể ,rành mạch hơn như anh tung nói thay vì đi coi ở mấy trang web khác...THân chào :D

vuaquyen92
16-03-2009, 06:46 PM
nếu bạn muốn làm nhanh hơn có rất nhiều cách tương tự như 3x3 trước hết bạn phải finger trick tốt 4x4 (và look ahead đương nhiên) ngoài ra nếu bước 3x3 bạn làm chỉ hết khoảng 20s là tiết kiệm rất nhiều thời gian, hoặc trong lúc làm tâm bạn có thể nhóm các cặp với nhau luôn giúp cải thiện bước đầu hơn. Nói chung làm 4x4 muốn nhanh chỉ cần làm 3x3 tốt tiếp đó là giai đoạn làm tâm và làm edge nhanh thì 1p là ko quá khó:)

kieuphong
16-03-2009, 08:24 PM
Làm 4x4 mà đc trung bình 1 phút là khá khó đấy, ko biết vuaquyen làm cách nào mà nhanh vậy?
Bước quan trọng nhất là pair edge, nếu muốn làm nhanh thì phải học cách 2 pairs at once: http://bigcubes.com/4x4x4/edges.html Bước làm 3x3 thì chắc chắn sẽ phải lâu hơn 3x3 thật vì ko đc nhìn trước cross và finger trick khó hơn. Do đó làm trung bình 1 phút 30s đã là giỏi rồi.

vuaquyen92
16-03-2009, 09:27 PM
Em chưa chơi 4x4 mấy nhưng em nghĩ nếu nắm được mấy bước kia chắc chắn là có thể
PS:chắc hè em kiếm 1 em 4x4 luyện cho nó phong phú tí :)

Rapidash
17-03-2009, 03:29 PM
cho mình hỏi cái này, ở công thức của bước 2, lấy mặt đó làm mặt F và xoay DDRF'UR'FDD', 2 bước xoay cuối là DD' thì làm gì có tác dụng gì hả bạn? (Quay D rồi lại trả D'). mà mục đích của công thức này là làm hoán vị 2 cục cạnh đối diện chéo nhau, vậy thì quay D có tác dụng gì đâu nhỉ?

Silv3r
17-03-2009, 03:55 PM
Nhầm rồi bạn ạ, (DD') tương tự như d ở rubik 3x3x3,tức là bạn xoay 2 tầng phía dưới.

nntn
17-03-2009, 05:33 PM
àh, e là thành viên mới, chỉ mới xếp đc 3x3, nay mới học xếp 4x4x4, vậy cho e hỏi, trước hết p xếp đc khối tâm trước hay là xếp tầng 1 trứoc ạ? :P:P,
Vậy sao e xếp đc khối tâm của 1 mặt, khi xếp mặt khác, nó lại bị mất vậy. Hic

nghiavn
17-03-2009, 06:07 PM
Tham khảo web của dancube và tự nghĩ, bạn cứ nghĩ 5 ngày ko ra cách làm tâm thì hỏi lại sau

nhatelecom
17-03-2009, 09:59 PM
Em đã giải được rubik này lâu rùi nhưng muốn tìm cách nhanh hơn là nhóm từng viên.Và hy vọng rằng đến lúc đấy có ai giải đáp cách của mình để có thể hiểu và nắm rõ cách di chuyển từng viên rubik theo ý mình.However,........Em vẫn mong anh post bài lên diễn đàn 1 cách cụ thể ,rành mạch hơn như anh tung nói thay vì đi coi ở mấy trang web khác...THân chào :D

Trước hết, anh cám ơn em đã có góp ý cho anh.

Thực ra, rất khó để có thể viết 1 bài mà tất cả mọi người dù ở cấp độ nào cũng có thể hiểu được. Cũng như trong thực tế, không ai viết 1 cuốn sách toán cấp 2 mà còn có thêm 1 trang bảng cửu chương để tham khảo, trừ khi cho học sinh vùng sâu vùng xa :D

Thế nên, trên cơ sở những bài viết đã có trong diễn đàn đã tập hợp khá rõ những gì cơ bản nhất của rubik - cụ thể là rubik 3x3x3, mình viết bài này và không nhắc lại những từ ngữ, khái niệm hay kí hiệu của rubik. Điều này giúp cho diễn đàn có sự phân chia chức năng ở mỗi box cụ thể hơn. Mặt khác, đối với các bạn đã chơi rubik 3x3x3 lâu lâu rồi, các bạn sẽ thấy chán nản khi phải "nhai lại" những kí hiệu hay các bước giải rubik 3x3x3 mà các bạn đã "ngấm vào máu và ngón tay rồi".

Do thời gian này mình cũng khá bận trong công việc nghiên cứu, nên mình cũng chưa chỉnh sửa lại bài viết cho đẹp hơn. Nhưng về mặt nội dung, mình khẳng định nó đúng đắn, và đã được kiểm duyệt lại bởi mod Kiều Phong và vuaquyen92 :rolleyes:.

Mình nghĩ rằng các bạn nếu đã thực sự đam mê rubik, và "trót" dấn thân vào con đường của trò chơi trí tuệ này ^_^, thì hãy "trót" thêm lần nữa, bằng cách các bạn hãy chủ động trong việc tìm hiểu thêm những vấn đề liên quan đến rubik mà diễn đàn chưa có. Trước hết là tự làm giàu kiến thức, sau là làm giàu tài nguyên cho diễn đàn, được mọi người post cảm ơn và thanks, sướng chứ bộ! ^_^

nntn
22-03-2009, 11:21 AM
mấy anh cho e hỏi là khi xếp đc 3 tầng của rubik 4x4x4, còn tầng cuối, khi xếp chữ thập, thì có cần quay chữ thập đúng vị trí của nó ko, hay chỉ cần quay đúng mặt đối, hay quay mặt nào cũng đc vậy?

$$money$$
22-03-2009, 12:35 PM
@ Silver: Có cách nhanh hơn chứ. Nhưng làm cách này phải chú ý "giấu" các cạnh khác sao cho không ảnh hưởng đến cách cạnh đã làm rồi. Với người mới chơi, tốt nhất là càng ít công thức càng tốt. Bạn nào ham học hỏi, muốn chơi speed 4x4 thì có thể luyện mắt (tức là tìm các cặp cạnh nhanh nhất) trước khi luyện tay ^^

anh giai thich ro cac buoc dc nhu DD' rio R' la gi?

Quiet
22-03-2009, 05:35 PM
.................................................. .............................Sao ko ai co câu hỏi nào hay cả.Trả lời câu hỏi của money(trả lời giùm):Tự suy nghĩ đi chứ gặp mấy cái câu hỏi (dễ) này trả lời thì sẽ tiếp tục hỏi mấy câu(ko muon nói là.....nhảm)làm mất giá trị của cuber wa.............:D

nghiavn
22-03-2009, 05:40 PM
Theo bạn thì câu hỏi hay là thế nào đc nhỉ, đã chỉ dẫn rõ rồi, còn điều chưa hiểu thì hỏi, những thằng hỏi những câu đã nói thì là spam (như miềng), còn câu hỏi hay thì làm j có mà hỏi đc nữa, đằng nào chả có cái nút report ở cuối mỗi bài

thanhi
23-03-2009, 12:48 AM
mình hỏi cái! mình xếp đc 3 ô trung tâm đứng theo kiểu trên :trắng , trước : đỏ , bên phải :xanh. còn ô thứ 4 thì pí, các cậu chỉ dùm.

Silv3r
23-03-2009, 06:52 AM
Làm 2 tâm đầu thì làm đối diện,rồi làm các tâm kia :D,mình toàn làm như vậy thấy đơn giản hơn.

Có khi phải làm 1 video hướng dẫn cách solve nhỉ :D

nhatelecom
23-03-2009, 07:44 AM
mấy anh cho e hỏi là khi xếp đc 3 tầng của rubik 4x4x4, còn tầng cuối, khi xếp chữ thập, thì có cần quay chữ thập đúng vị trí của nó ko, hay chỉ cần quay đúng mặt đối, hay quay mặt nào cũng đc vậy?

Không cần các cạnh của chữ thập phải đúng màu, mà chỉ cần số cạnh có màu vàng có ở tâm vàng là CHẴN (= 0,2 hoặc 4) như mình đã nói. Nếu số cạnh vàng là LẺ (=1,3) thì mới áp dụng công thức của mình

anh giai thich ro cac buoc dc nhu DD' rio R' la gi?

DD' là xoay 2 khối dưới ngược chiều kim đồng hồ. Còn mình không hiểu "rio R' " là gì nên không trả lời được

mình hỏi cái! mình xếp đc 3 ô trung tâm đứng theo kiểu trên :trắng , trước : đỏ , bên phải :xanh. còn ô thứ 4 thì pí, các cậu chỉ dùm.

Bạn xếp 1 màu, sau đó xếp màu đối diện của nó. Ví dụ mình thường xếp: trắng -> vàng -> đỏ -> cam -> xanh dương -> xanh lá cây.

Màu trắng thì làm mặt nào cũng được. Rồi đến màu vàng thì làm đối diện với trắng. Sau đó đỏ thì mặt nào cũng được, rồi cam thì đối diện đỏ. Đến làm màu xanh dương hoặc xanh lá cây thì mới cần chú ý đến vị trí của 2 màu xanh đó

thanhi
23-03-2009, 11:14 AM
bạn có thể giải thcihs các ký hiệu trong bước 2 đc ko?

nntn
23-03-2009, 06:10 PM
mình sau khi xếp tầng cuối thì còn 2 góc nó ko đúng vị trí, trong khi 2 góc còn lại thì đúng màu, và đúng vị trị luôn, cố xoay cách nào cũng ko đc, như vậy có phải mình xếp sai ngay bước màu vàng ở tâm vàng là chẳn lẽ đúng ko?
Khi e lấy mạt trắng làm chuẩn để xếp thì mặtvàng là mặt cuối cùng, vậy lúc quay số vàng lẽ thành chẳn, thì mặt vàng làm Up, hay front vậy?
Thanks

Quiet
23-03-2009, 07:19 PM
mình sau khi xếp tầng cuối thì còn 2 góc nó ko đúng vị trí, trong khi 2 góc còn lại thì đúng màu, và đúng vị trị luôn, cố xoay cách nào cũng ko đc, như vậy có phải mình xếp sai ngay bước màu vàng ở tâm vàng là chẳn lẽ đúng ko?
Khi e lấy mạt trắng làm chuẩn để xếp thì mặtvàng là mặt cuối cùng, vậy lúc quay số vàng lẽ thành chẳn, thì mặt vàng làm Up, hay front vậy?
Thanks

Bạn spam cả 2 câu hỏi.Mình xin trả lời như sau 1/No.Cái trường hợp này anh Kieu Phong đã nói rùi tham khảo tại http://bigcubes.com/4x4x4/finalsolve.html đừng để hỏi những câu như thế nữa.................(Câu hỏi hay trả lời cho nghia vn là những câu mà mình hỏi về công thức trong trang 4 đó gợi tính tò mò,khám phá,lý bí@@).2/Bài trong trang đầu tiên anh ấy đã giải thích rùi ,động não đi...................(bạn viết sai chính tả tè le @@)

thanhi
24-03-2009, 12:55 AM
cảm ơn anh nhiều lắm. cuối cùng em cũng làm xong, mất 2 đêm.

aloneboy59
27-03-2009, 11:26 PM
cac anh chi lam on chi ro~ hon chut nua em doc oai ma van ko lam duoc

nhatelecom
28-03-2009, 01:04 AM
cac anh chi lam on chi ro~ hon chut nua em doc oai ma van ko lam duoc

Thế em đã hiểu hết kí hiệu của rubik cube và làm 3x3 nhuần nhuyễn chưa vậy?

Gabriel
28-03-2009, 09:28 AM
em xếp mãi cũng chỉ được 2 khối tâm đúng vị trí thoy, :(, ko làm thêm được =.="

Mikey
29-03-2009, 09:16 AM
Mình hướng dẫn cho những bạn đã xoay đc tất cả rùi nhưng lại sai 2 góc ko sửa đc đây
Nếu là như thế này
Các bạn đổi góc giống như 3x3 để thành
Đặt mặt mà sai 2 góc là U. Sau đó xoay theo công thức r2 U2 r2 U2 u2 r2 u2
r là xoay miếng ở giữa bên phải 360 độ
u là xoay miếng ở giữa trên 360 độ
Sau đó thì điều chỉnh góc lại như 3x3 nêu vẫn sai thì cứ làm lại khoản 1-3 lần là đc
Trích http://www.speedcubing.com/chris/4-step3.html

nhatelecom
29-03-2009, 09:55 AM

Em có thể xem clip này để biết thêm chi tiết
http://WWW.youtube.com/watch?v=dJRGmNvlCps
Chúc em thành công!

Mình hướng dẫn cho những bạn đã xoay đc tất cả rùi nhưng lại sai 2 góc ko sửa đc đây
Nếu là như thế này
Các bạn đổi góc giống như 3x3 để thành
Đặt mặt mà sai 2 góc là U. Sau đó xoay theo công thức r2 U2 r2 U2 u2 r2 u2
Sau đó thì điều chỉnh góc lại như 3x3 nêu vẫn sai thì cứ làm lại khoản 1-3 lần là đc
Trích http://www.speedcubing.com/chris/4-step3.html

Góp ý với Mikey chút:
Cảm ơn Mikey đã góp phần giúp mình hoàn thiện hơn bài viết.
Song mình cũng muốn góp ý thế này:
Các trường hợp mà bạn đưa ra đúng là chưa có trong bài viết của mình, song mình cũng đã đưa web site khác để các bạn tham khảo. Nếu bạn đọc kĩ sẽ thấy link http://bigcubes.com/4x4x4/finalsolve.html ở dưới bài viết đầu tiên của mình. Và trong đó đã có 2 trường hợp bạn nói, kèm theo Java minh họa.

Điều thứ 2 là việc bạn tự quy định lại kí hiệu "r" và "u" như thế là không cần thiết, vì mọi kí hiệu xoay đó đã được quy định trước rồi. Nên nếu bạn viết công thức thì nên theo những quy định về kí hiệu, tránh cho các bạn newbie khỏi bị "tẩu hỏa" vì "u" ở bài này thì xoay thế này, mà ở bài khác lại xoay kiểu khác.

Mong mọi người tiếp tục ủng hộ và góp ý cho bài viết nhé!

tungvn
01-04-2009, 07:17 PM
các anh viết kí hiệu QT dc ko vậy. ví dụ : DD là D*, ....

cfc_chelsea
01-04-2009, 07:36 PM

Diễn đàn mình đã quy định các kí hiệu như trong đây http://rubikvn.com/forum/showthread.php?tid=241 rồi mà, cứ theo như này thôi, mọi người cũng quen như này rồi.

tinhyeu_mautim400
01-04-2009, 07:58 PM
hj`, đọc mấy trang này chẳng hiểu j` hết trơn! :P

nhatelecom
01-04-2009, 11:10 PM

Hi, quốc tế thì nhiều kí hiệu lắm, lúc thì DD, Dd, d, D* ...
Anh nghĩ chọn DD hoặc Dd là được rồi.

tungvn
02-04-2009, 08:53 PM
Mình mới mua cục 4x4 của TQ 50K, ko biết hiệu jì mà trên vỏ nó ghi là sản xuất 2x2, 4x4 và 5x5, còn ghi nhiều chữ tàu lắm, xoay rất trơn, mình rất vừa ý.Và sau 1 tiếng tự nghiên cứu ko dùng công thức, mình đã làm được.Sau đó dùng công thức thì còn 8'. Chậm wá, có bạn nào biết cách làm nhanh hơn ko

chaupeo
17-04-2009, 09:16 PM
Min` luói tỳm hỉu mấy ký hịu rubik nên tự mò cách way ! Nhưng mỗi lần gặp trường hợp đặc bịt là... toàn fá hết đi để.. làm lại từ đầu :D nên h mò mẫm kôn thức mà chưa hủy rõ lắm ký hịu ! bẠN kó thể chỉ mìn vài ký hịu đc hem ? và cho mìn hỏi kái kông thức đổi 2 góc ấy r2 ù là jì dzỵ ? nó khác R2 mà fẻy hem >?

vuaquyen92
17-04-2009, 09:31 PM
Nếu muốn hiểu bạn nên chịu khó sang topic quy ước kí hiệu thông dụng rồi tự mầy mò không nên lười như vậy rubik là để rèn tính kiên trì mà lại:)

laughing_ghost
18-04-2009, 09:44 AM
em coi clip thấy nói là có cách lật cạnh tối ưu, có thể lật được 6 cạnh một lúc.
xin anh chỉ giáo hay post clip cũng được.
cảm ơn!

kisy_lk
18-04-2009, 01:49 PM

Bạn có thể chỉ cho tôi cách giải rubik's paraminx chứ?
rất mong sự giúp đỡ của bạn.

nhatelecom
18-04-2009, 01:55 PM
em coi clip thấy nói là có cách lật cạnh tối ưu, có thể lật được 6 cạnh một lúc.
xin anh chỉ giáo hay post clip cũng được.
cảm ơn!

Em đã coi được clip đấy rồi thì lại bảo các anh post clip làm gì nữa. Với lại, xem clip là trực quan sinh động lắm rồi, có thể hiểu các kí hiệu và công thức luôn, gấp mấy lần các anh nói ấy chứ.
Nếu có thể, em đưa link clip ấy lên, các anh sẽ cố gắng làm 1 clip như vậy bằng tiếng Việt để em hiểu hơn

Bạn có thể chỉ cho tôi cách giải rubik's paraminx chứ?
rất mong sự giúp đỡ của bạn.

@ kisy_lk: Nếu bạn muốn học xoay pyramid có thể tìm thấy trong các bài viết trong box này luôn. Hoặc bạn có thể gửi tin nhắn riêng cho Gabriel. Không nên trong mục này lại nói chuyện về mục khác như vậy :rolleyes:

laughing_ghost
18-04-2009, 05:20 PM
trong clip cua anh Silv3r co noi la co cach lat canh toi uu nhung lai ko thay huong dan
y em mun hoi la may anh co the post clip chi cach lat canh toi uu nhu vay ko??

Silv3r
18-04-2009, 09:13 PM
trong clip cua anh Silv3r co noi la co cach lat canh toi uu nhung lai ko thay huong dan
y em mun hoi la may anh co the post clip chi cach lat canh toi uu nhu vay ko??

bạn vào http://bigcubes.com để tham khảo T_T.Dạo này bận,lại còn lười nữa nên ko làm video đc :(

công thức r2 U2 r2 U2 u2 r2 u2

vẫn chưa hỉu chưa hỉu (_ _")
nghĩa là soe :( way 360 độ ??????????????????????

quay 180 độ thôi chắc anh ý nhầm =))

vodanh115
24-04-2009, 11:25 AM
cho mình hỏi , mình đã làm được 4 khổi tâm đúng vị trì rồi ,
xanh - xanh dương
đỏ - cam
chỉ còn màu trắng và vang là chưa đối diện nhưng mà , mình xếp được 2 cục rồi , tức là mắt trên cùng thì cò 2 cục trắng và 2 cục màu vàng , mặt dưới cũng vậy , aj bjk , chi mình với , nếu cần mình chụp lên cho mấy bạn xem tại giờ chuản bị đi học rồi nên ko làm dc , có gì chiều nay mình post hình lên lun thank nhiều

BlackSkyBoy
27-04-2009, 02:26 PM
Với 4x4x4, khi bạn thấy mặt vàng có 1 hoặc 3 màu vàng mà không phải số chẵn, không có vấn đề gì. Các bạn hãy nhìn hình vẽ và làm theo công thức trong hình luôn

http://i138.photobucket.com/albums/q273/nhatelecom/rubik/OLL4x4x4.jpg

àh cho em hỏi mấy pác, em làm xong tới tầng cuối xai chỉ 1 cặp cạnh duy nhất là làm theo thế này hả mấy pác

DuyKhuong
27-04-2009, 02:35 PM
Đúng vậy, vì rơi vào trường hợp đắc biệt nên phải sử dụng công thức đó để cho nó hết đặc biệt, sau khi làm xong CT đó thì giải như 3x3 bình thường

persim
01-05-2009, 01:08 AM
cho mình hỏi,mình làm xuống tầng cuối rồi nhưng cái trường hợp đặc biệt kia mình không hiểu lắm ?? mặt vàng trong hình có phải ý nói mặt trên trong cách giải 3x3 bình thường không ? mà như hình trên tức là chỉnh rubik sao cho giống 1 trong 2 hình trên rồi làm theo công thức ???

persim
01-05-2009, 02:58 PM
hxhx vấn đề kia mình giải quyết được rồi nhưng lần này mình gặp 1 trường hợp khác.Đó là sau khi hoàn thành mặt cuối ( gọi là OLL thì phải ),hoán vị góc xong xuôi thì 2 cặp cạnh đối nhau bị đổi chỗ cho nhau ( tức là chỉ có 2 cặp cạnh này là sai vi trí với nhau).Giải quyết thế nào bây giờ ?

Silv3r
01-05-2009, 03:09 PM
http://i138.photobucket.com/albums/q273/nhatelecom/rubik/PLL4x4x4.jpg

Xem hình này và giải,,đặt mặt sai cạnh là U

Thanh Huy
01-05-2009, 03:51 PM
Các bước giải cục 4*4 khó nhỉ em đọc hoài mà chẳng làm được gì cả:D

foreveronline
02-05-2009, 11:34 AM
RR2 tức là xoay cả 2 lớp bên fải chiều kim đồng hồ 90 độ cái RR2 R = với r ở 4x4x4

Dạ thưa RR2 là xoay layer thứ 2 bên phải đếm qua 180 độ

Silv3r
02-05-2009, 11:46 AM

Dạ thưa RR2 là xoay layer thứ 2 bên phải đếm qua 180 độ

bạn trên nói mới đúng nhé, RR2 là cả 2 layer bên phải quay 180 độ,ko phải là layer thứ 2 bên phải nhé.
RR2 = r2 đó.

vuaquyen92
02-05-2009, 11:55 AM
Hay anh silv3r làm thêm 1 clip nữa giới thiệu quy ước kí hiệu trong 4x4 cho mem mới dễ hiểu đỡ phải trả lời lằng nhằng:)

Silv3r
02-05-2009, 12:51 PM
Hay anh silv3r làm thêm 1 clip nữa giới thiệu quy ước kí hiệu trong 4x4 cho mem mới dễ hiểu đỡ phải trả lời lằng nhằng:)

Đợi anh nhatelecom chỉnh kí hiệu đã rồi làm luôn ^^. Chư giờ kí hiệu mấy cục to cũng hơi lằng nhằng tại mỗi chỗ có 1 kiểu ^^

nhatelecom
02-05-2009, 02:02 PM
Đúng là toàn trả lời các câu hỏi "Anh ơi RR là gì, RR2 là gì" cũng mệt thật. Các mem thì không chịu đọc hết các bài, không hiểu là hỏi luôn. Anh đã thêm phần kí hiệu cho 4x4 rồi, khác Silv3r chút, nhưng anh thấy cái này phổ biến hơn. Mong các mem mới chú ý đọc kĩ bài viết nhé!

@ Silv3r: hình như có cái clip gần cuối, em vừa xoay vừa nhìn giấy ghi công thức hả? :D Nếu có thể thì quay 1 clip version 2 cho nó nét hơn và pro hơn nhé (anh thấy clip cần sáng hơn một chút, tiêu cự camera hướng vào cục rubik)

Silv3r
02-05-2009, 08:56 PM
Đúng là toàn trả lời các câu hỏi "Anh ơi RR là gì, RR2 là gì" cũng mệt thật. Các mem thì không chịu đọc hết các bài, không hiểu là hỏi luôn. Anh đã thêm phần kí hiệu cho 4x4 rồi, khác Silv3r chút, nhưng anh thấy cái này phổ biến hơn. Mong các mem mới chú ý đọc kĩ bài viết nhé!

@ Silv3r: hình như có cái clip gần cuối, em vừa xoay vừa nhìn giấy ghi công thức hả? :D Nếu có thể thì quay 1 clip version 2 cho nó nét hơn và pro hơn nhé (anh thấy clip cần sáng hơn một chút, tiêu cự camera hướng vào cục rubik)

Cái gần cuối là em định vừa đọc vừa xoay T__T. Chứ mấy công thức đấy xoay dần quen tay em cũng chẳng nhớ đọc thế nào cho đúng...Để thi học kì xong em remake lại....Nhà em ko có Camera,em quay bằng di động ^^.

vuaquyen92
03-05-2009, 10:35 AM
Anh chỉ cần chỉnh thêm phụ đề nữa thì không cần phải đọc CT đâu cho nó mệt

nghiavn
03-05-2009, 11:03 AM
To foreveronline: mình viết nhầm, sry
Còn cái case 2, dùng một CT chữ U trong đó có 2 yếu tố là 2 cạnh bị sai là xong, thik CT nào cũng đc, đối với em thì em dùng y2 rồi U ngược

BlackSkyBoy
03-05-2009, 06:17 PM
cho em hỏi cái nha mấy anh Uu là quay ra sao sao có Uu nửa

Nhóc Sâu
03-05-2009, 07:05 PM
vẫn ko hiểu lắm phần lật cạnh ở tầng 4 :-ss

Silv3r
03-05-2009, 07:19 PM
Có thời gian mình sẽ làm lại clip hết....2 ngày tới thi 4 môn hu hu

@Blackskyboy : bạn qua trang 1 đọc lại quy ước kí hiệu nhé. Uu là quay 2 lớp mặt U ... Uu nó cũng giống như u của rubik 3x3 đó

@Nhóc sâu: bạn cầm 1 cục rubik 3x3 ra so sánh là hiểu ngay như kiểu 3x3 bị bung ra và gắn lại,khi làm đến bước mặt vàng thì bị lỗi đó... TH của 4x4 là nó bị lỗi,bạn ko thể dùng OLL để hoàn thành mặt vàng được...phải lật 1 cạnh lên để cho đúng thì mới áp dụng đc OLL

Nhóc Sâu
03-05-2009, 07:47 PM
Có thời gian mình sẽ làm lại clip hết....2 ngày tới thi 4 môn hu hu

@Blackskyboy : bạn qua trang 1 đọc lại quy ước kí hiệu nhé. Uu là quay 2 lớp mặt U ... Uu nó cũng giống như u của rubik 3x3 đó

@Nhóc sâu: bạn cầm 1 cục rubik 3x3 ra so sánh là hiểu ngay như kiểu 3x3 bị bung ra và gắn lại,khi làm đến bước mặt vàng thì bị lỗi đó... TH của 4x4 là nó bị lỗi,bạn ko thể dùng OLL để hoàn thành mặt vàng được...phải lật 1 cạnh lên để cho đúng thì mới áp dụng đc OLL

ừm, cái đó thì hiểu, mà mình ko lật cạnh đc =.=" lần nào cũng bị sai, ko cạnh thì là góc =.="

nghiavn
03-05-2009, 08:46 PM
Nhờ mấy anh điều hành viên cho thêm cái này vào quy ước kí hiệu thông dụng đc ko, giải thik mệt quá

huuson
04-05-2009, 12:39 AM
Cho mình hỏi trường hợp đặc biệt hiếm gặp ở bước Finish giải thế nào.

nghiavn
04-05-2009, 08:12 AM
có Ct đấy rồi còn j chứ còn giải thế nào

huuson
04-05-2009, 08:43 PM
Cảm ơn em nghĩa. Anh tìm thấy cách giải trường hợp mình gặp phải rồi. Thông cảm nhé vì anh bận quá và chỉ mới tập chơi có 2,3 ngày thôi. Chơi cái này khó nhỉ!:shy:

henzo010
06-05-2009, 10:26 AM
Công thức ghép các cặp cạnh ở hình đầu bài sai rõ ràng như vậy mà sao ko ai ý kiến j hết vậy Dd R F' U R' F (Dd)'
Trong clip toàn nghe là F chứ có nghe D đâu,pó tay:(

nvt_zion
06-05-2009, 10:35 AM
thực ra viết cho đơn giản và theo đúng kí hiệu thì nó là : d R F' U R' F d', nếu bạn quay Dd là cả 2 tầng dưới thì là sai, chỉ quay tầng bên trên thôi :)

henzo010
06-05-2009, 10:46 AM
thực ra viết cho đơn giản và theo đúng kí hiệu thì nó là : d R F' U R' F d', nếu bạn quay Dd là cả 2 tầng dưới thì là sai, chỉ quay tầng bên trên thôi :)

Mình thấy thật ra Dd cũng ko có j sai,ko làm ảnh hưởng j cả.Dùng d thì kí hiệu dễ nhìn hơn nhưng mà quay thì hơi phiền phức đấy bạn à,ý mình chỉ góp ý chổ công thức Dd R F' U R' F (Dd)' chứ ko fải là Dd R U R' D (Dd)' thôi

nvt_zion
06-05-2009, 10:54 AM
ờ ha, cái này phải bảo anh nhatelecom sửa lại thôi

hikaru1993
06-05-2009, 04:37 PM
cho em hỏi 1 chút có trong phần finish có cái đổi 2 góc mà trong video bảo là hiếm khi gặp mà sao em cứ gặp hoài à ! có ai chỉ em CT để giải 2 cái góc đó ko

kieuphong
06-05-2009, 04:53 PM
Bạn có thể dùng CT PLL chữ T của 3x3 thì sẽ ra TH đổi 2 cạnh mà trong hướng dẫn đã nêu ra CT (hiện giờ mình cũng dùng cách này, chưa biết cách nào khác).

nvt_zion
06-05-2009, 07:45 PM
trong này có tất tần tật các Th đặc biệt của 4x4 nè http://bigcubes.com/4x4x4/finalsolve.html bạn vào tham khảo xem :)

hikaru1993
06-05-2009, 07:49 PM
đã áp dạng và rất thành công !!!!Cám ơn bạn nhìu nhak

nhannt1993
07-05-2009, 04:39 PM
Mấy bạn chỉ giúp mình trường hợp này, lúc mình xoay xong hết tất cả các cạnh và cặp cạnh, nhưng có hai cạnh góc tráo đổi với nhau. Xoay thế nào nhỉ???

nghiavn
07-05-2009, 04:46 PM
Bạn chụp hoặc vẽ ảnh cho mọi ng hiểu
Theo mình đoán thì bạn bị nhầm vị trí tâm

nhatelecom
07-05-2009, 08:34 PM
Công thức ghép các cặp cạnh ở hình đầu bài sai rõ ràng như vậy mà sao ko ai ý kiến j hết vậy Dd R F' U R' F (Dd)'
Trong clip toàn nghe là F chứ có nghe D đâu,pó tay:(

Đầu tiên, mình rất cảm ơn bạn đã góp ý chỉnh sửa. Tuy nhiên mình nghĩ bạn nên chỉnh một chút trong cách góp ý vì mình thấy câu trên của bạn chưa được lịch sự cho lắm.

Trong quá trình vẽ và post lại hình cho đẹp hơn, mình đã có chút sai sót. Và lỗi đó đã được chỉnh lại

henzo010
07-05-2009, 09:08 PM
Đầu tiên, mình rất cảm ơn bạn đã góp ý chỉnh sửa. Tuy nhiên mình nghĩ bạn nên chỉnh một chút trong cách góp ý vì mình thấy câu trên của bạn chưa được lịch sự cho lắm.

Trong quá trình vẽ và post lại hình cho đẹp hơn, mình đã có chút sai sót. Và lỗi đó đã được chỉnh lại

Wả thật phần góp ý ở trên của mình có vài câu từ ko đc hay cho lắm. Mình chĩ muốn góp ý cho bài viết của bạn thêm hoàn chỉnh thôi,mà xem đến trang 8 mà ko thấy ai có ý kiến j hết:-O Nhờ bài viết của bạn mà mình hoàn thành rubik 4-4-4 trong 1 ngày thôi :shy: (bửa trước mua rubik bửa sau vặn đc rồi :shy: ).Cũng sẵn đây mình cũng xin góp ý thêm về công thức lật cạnh ở 2 bước gần cuối,nó làm mình mất nữa ngày trời ngồi so sánh công thức và clip vì mình làm theo công thức thì xoay cứ sai hoài ...U2 F2 Rr F2 (Ll)' B2 (Rr)2 ,mình nghĩ đúng thì fải là ... U2 F2 Rr F2 (Rr)' U2 (Rr)2 (sr vì công thức dài nên làm biếng viết hết wá) :D

nhatelecom
08-05-2009, 09:27 AM
@Henzo010: như đã nói trong bài viết, công thức của mình và Clip của Silv3r là hoàn toàn giống hệt nhau, chỉ khác nhau ở phần kí hiệu. Bạn có thể xoay không cần nhìn clip, và nếu ra được, thì tức là bạn đã xoay đúng. Còn nếu không được thì tham khảo clip.

Mình đã check lại chỗ bạn nói. (Ll)' B2 và (Rr)' U2 hoàn toàn giống nhau trong trường hợp này. Nếu chưa tin, bạn cứ cầm cục rubik đã giải rồi, xoay 3 bước cuối thôi. Cả 2 cách đều cho ra một kết quả. Tuy nhiên, với kiểu xoay (Rr)' U2 thì sau khi xoay xong màu vàng sẽ ở trước mặt bạn, còn ở cách kia, màu vàng vẫn nằm ở phía trên. Khác nhau mỗi cái đó thôi

Dù sao, bạn cũng đã hoàn thành 4x4 trong 1 ngày. Chúc mừng bạn nhé! :D

Kevin Nguyen
09-05-2009, 04:19 PM
Topic này hay ghê, hôm trước ra ngoài mua 4x4 về chơi, vừa coi clip nước ngaòi giải ô trung tâm, clip Việt giải cạnh học xong mất 4 tiếng đó :D
Nhưng giải thì bạn chú ý càng tiết kiệm thời gian càng tốt.
giống CT tạo cạnh đó, thay vì phải quay cả cube xuống để quay Dd, thì cứ để nguyên vị trí, tập cho quen, mai mốt quay nahnh lắm

heotronmatkinh
09-05-2009, 11:50 PM
mấy anh chị ơi, em làm cục rubik 4x4x4 cứ gặp trường hợp mà 2 góc ngược nhau. Có ai biết cách sửa chỉ em với!:D

nvt_zion
10-05-2009, 06:49 AM
bạn có post hình đc ko, nói thế khó hình dung lắm :)

nhatelecom
10-05-2009, 12:14 PM
Chắc bạn không đọc đến cuối bài của mình rồi. Phía dưới còn 1 cái link đây. Bạn có thể tham khảo. Lúc nào mình rảnh sẽ làm cho nó thành Made by rubikvn.com :D
http://bigcubes.com/4x4x4/finalsolve.html

TranVuMaiAnh
13-05-2009, 12:20 PM
Thanks ông anh có bài hướng dẫn rất dễ hiểu, áp dụng là thành công ngay.

onion911
13-05-2009, 11:01 PM
Anh silver lần sau remake lại clip thì fingertrick từ từ thôi nhé, anh xoay chậm chậm 1 tí, vừa đọc CT vừa xoay chậm như trên youtube là mọi người dễ hiểu à, nhiều bước em nhìn ko kịp cứ phải tua lại hoài:) (Anh HN hay sao giọng nghe ấm thế, lâu lắm rồi mới dc. nghe giọng boy HN :))

nhatelecom
14-05-2009, 09:48 PM
@Silv3r: anh đoán em onion911 là 1 em gái. Kiểu này Silv3r lại có động lực làm phiên bản 2 của clip hướng dẫn rồi :D

Silv3r
14-05-2009, 09:58 PM
Anh silver lần sau remake lại clip thì fingertrick từ từ thôi nhé, anh xoay chậm chậm 1 tí, vừa đọc CT vừa xoay chậm như trên youtube là mọi người dễ hiểu à, nhiều bước em nhìn ko kịp cứ phải tua lại hoài:) (Anh HN hay sao giọng nghe ấm thế, lâu lắm rồi mới dc. nghe giọng boy HN :))

Ôi ngại quá :'> ..lần đầu tiên được khen giọng ấm :'>..rồi từ mai mình remake lại video,chọn vị trí đặt camera thích hợp hơn :D..
P/s: Hồi đầu xem hướng dẫn giải các cục trên youtube mình cũng toàn phải tua đi tua lại T_T

tieufoo
15-05-2009, 12:23 PM
hik bài này bài đầu tiên post luôn...lên đây lâu lắm rồi mà giờ mới dám post 1 bài...thấy mọi người hỏi vể 4x4 nhìu wa..mình thấy cũng dễ mà...để mình đút kết cái theo mình làm được nà...:

B1:cách đơn giản để xác định màu là cằm cục 3x3 ra xem..hihi..rồi đút kết thôi

Để làm được tâm thì rất là đơn giản lun...:
- như bạn Silv3r nói đó..ghép cặp thôi..tùy bạn thik màu gì trước thì làm...
- đầu tiên 2 màu 1 cặp..mà để ý..đã mượn thì phải trả thôi..ví dụ...bạn được mặt trắng đi...rồi làm mặt Vàng..mà xoay thì ảnh hượng mặt trắng sao..đơn giản là....xem xoay R hay L bao nhiu cái để được như ý mình thì xoay trả lại y chan thôi...mà trước khi trả thì xoay U Hay F tùy...để dấu đi..rồi trả lại..cứ thế...
- để đưa thành 1 tâm được thì viên mình đang làm (mình VD ở đây viên vàng đi)
thì bạn xoay sao cho 2 cặp viên vàng..song song với nhau(VD cặp 1 và 2 )..giờ muốn đem 1 đến 2 thì xoay R hay L sao cho 2 viên kế bên viên thứ 2 nằm kế bên viên số 1..sau đó quay U hoac F thay chỗ cho 2 viên kia..rồi xoay R' hoac L' là xong..cứ thế đến hết...nhớ...mượn là phải trả...R2 là phải ngay lập tức F hoac U( F,U để dấu viên của mình thôi) để R2' liền...thế thôi...

b2: thì xoay viên cạnh thôi: cũng dễ ẹt ẹt mà hơi khó chịu vì lâu chik..:(..để làm được thì nhớ công thức của bạn Nhattelecom đi...:
(Dd) R F' U R' F (Dd)'..cứ thế đến khi nào xong hết...(nhìn đẹp..hihi)

còn lại thí mí cài kia thì wa wed wa dễ hĩu lun rồi...đừng nghĩ là phải thuộc hết..hok có đâu..những công thức đó chỉ là công thức làm OLL hay PLL thôi..cứ làm theo thói wen của bạn đi là được ah..rắc rối là ra mấy trường hợp đặt biệt thì phải xài công thức "Case#1" hay công thức lật cạnh khi làm OLL thôi..thật sứ công thức đó cũng là công thức làm OLL của 3x3 luôn..(thử đi bek ah ^^)

nói hơi nhìu wa...kết luận...thanks Nhatelecom và Sliv3r nhìu....um mòa......!

ManUTD
15-05-2009, 05:52 PM
Hj. Mình làm được rồi. Có clip dễ làm hơn hẳn. Tuy nhiên lần sau anh làm clip xoay chậm 1 tí nha. Em thấy trên youtube ng` ta hướng dẫn xoay rất chậm, mình có thể nhìn theo, clip của anh em toàn phải cho tốc độ còn 0.5 thì mới vừa nhìn vừa làm theo dc.:)

nhatelecom
15-05-2009, 08:50 PM
Nếu tieufoo là con gái thì anh nhận, còn là con trai hoặc những giới tính còn lại thì anh nhường cho Silv3r :cool:

nghiavn
15-05-2009, 09:10 PM
Thế thì cái bạn làm mới hơn ở chỗ nào

Thứ 2 là yêu cầu bạn viết tiếng Việt tử tế chứ đừng viết cái kiểu Tây tàu j đó nữa

firerock07
16-05-2009, 04:01 PM
Mấy anh ơi cho em hỏi sao em làm hết 4x4x4 rùi mà cuối cùng lại có một trường hợp lạ : màu vàng em để trên màu trắng em để dưới ,làm xong màu vàng rùi 1 số CT thì xuất hiện 2 cặp canh giữa cuả màu đỏ thì nằm bên màu xanh của xanh thì nằm bên đỏ, 2 cặp cạnh giữa của xanh lá thì nằm bên cam ,cam thì nằm bên xanh lá.Em giải làm sao đây mong mấy anh chỉ giúp.

shiro93
16-05-2009, 04:10 PM
Bạn vô đúng box rùi, đặt câu hỏi chi nữa, trang đầu đểu có hướng dẫn đầy đủ các TH hết rùi đó bạn:D

cfc_chelsea
16-05-2009, 04:13 PM
Mấy anh ơi cho em hỏi sao em làm hết 4x4x4 rùi mà cuối cùng lại có một trường hợp lạ : màu vàng em để trên màu trắng em để dưới ,làm xong màu vàng rùi 1 số CT thì xuất hiện 2 cặp canh giữa cuả màu đỏ thì nằm bên màu xanh của xanh thì nằm bên đỏ, 2 cặp cạnh giữa của xanh lá thì nằm bên cam ,cam thì nằm bên xanh lá.Em giải làm sao đây mong mấy anh chỉ giúp.

Thì bạn áp dụng CT PLL thôi, trường hợp này bạn để mặt vàng là U, mặt cam là F, quay: R' U' R U' R U R U' R' U R U R2 U' R' U2.

tina_2306
18-05-2009, 10:13 AM
em ko hiểu rõ cách lật mặt màu vàng lên hết mấy anh ơi, còn cách nào đơn giản hơn ko ạ???

anhminh
18-05-2009, 07:34 PM
anh làm nhanh thế em chưa kịp hiểu gì cả.mà công thức dài quá em ko thuộc dc .:D à anh này hôm nào pót 1 bài về 3x3x3 nha em làm nhanh nhất dc có 1 phút huhuhu.thanks anh nhìu

tina_2306
18-05-2009, 08:45 PM
Cách làm của em khác lắm mấy anh ơi, 3x3x3 hay 4x4x4 gì cũng khác...
3x3 thì tầng cuối cùng em làm thì công thức 1-1; 1-2... làm thì cũng tạm ổn, nhanh nhất là 50s... nhưng sao thấy ít có người dùng công thức đó :(

Silv3r
18-05-2009, 08:53 PM
em ko hiểu rõ cách lật mặt màu vàng lên hết mấy anh ơi, còn cách nào đơn giản hơn ko ạ???

Bước đó gọi là bước OLL,làm như 3x3 thôi,tưởng tượng 1 cặp cạnh màu vàng của 4x4 tương ứng với cục cạnh của 3x3

anh làm nhanh thế em chưa kịp hiểu gì cả.mà công thức dài quá em ko thuộc dc .:D à anh này hôm nào pót 1 bài về 3x3x3 nha em làm nhanh nhất dc có 1 phút huhuhu.thanks anh nhìu

3x3 có nhiều hướng dẫn rồi mà bạn
tham khảo danh sách ở đây
http://rubikvn.com/forum/showthread.php?tid=1123

vuaquyen92
18-05-2009, 10:33 PM
Cách làm của em khác lắm mấy anh ơi, 3x3x3 hay 4x4x4 gì cũng khác...
3x3 thì tầng cuối cùng em làm thì công thức 1-1; 1-2... làm thì cũng tạm ổn, nhanh nhất là 50s... nhưng sao thấy ít có người dùng công thức đó :(

CT thì có nhiều lắm bạn cách làm cũng vậy nhưng trong forum hầu hết đều xài cách hiện đại nhất mà các cuber thế giới hay dùng :)

foreveronline
19-05-2009, 01:22 PM
Về CT khi 2 góc sai vị trí đối nhau thì em làm CT PLL chữ T --> Làm lại edge, mọi người xem có đc không, em mới tập thôi.

Little E-di-son
21-05-2009, 07:17 PM
Haha, sau 3 tuan kho luyen, em da lam thanh cong cuc 4x4x4 trong 4 phut. thanks anh nhat telecom nhieu nha. Va clip cua anh Silver nua. Noi that chu toan coi clip lam roi thuoc lun. Zui we

rubik_mu2393
22-05-2009, 09:42 AM
cho em hỏi cách nhóm 2, 3 cặp cạnh j đó cùng 1 lúc mà trong clip bạn có nói !!!!! nhóm kiểu kia mệt wé !!!!!

1324
22-05-2009, 08:37 PM
Em đã làm được 3 tầng dưới, tới khúc lật vàng lên mặt trên cùng thì em quay theo công thức ở bài 1, sau khi quay theo thì bị scrambed tùm lum, nhưng xếp lại đống scrambed đó thì lại ok ! Trong video thì em quay theo không kịp :( . Ai có thể hướng dẫn em kĩ một chút phần này không ? Em cảm ơn !
P/S: Em đã xem notation rồi mới làm, anh nào tốt bụng quay video chậm chậm hộ em khúc đó với. :rolleyes:

kirbyrubik7
23-05-2009, 03:41 PM
Anh ơi, có thể thu lại 1 folder rùi upload lên Mediafire được không ạh
chứ nhìn vậy rối mắt quá!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

kenji_ozi
23-05-2009, 05:09 PM
Cho mình hỏi một chút nha... Mình đã làm theo các bước của bạn, sau khi đưa 4x4 về 3x3 thì có một số vấn đề của hàng số 4, mình không thể đổi góc của nó đc :(. Bạn giúp mình cái này nha...:P
Đây là hình minh họa

foreveronline
23-05-2009, 09:07 PM
http://i138.photobucket.com/albums/q273/nhatelecom/rubik/4x404.jpg
Đối với case 2, dựa vào BLD, em nghiệm ra CT này: http://emo.huhiho.com/set/yoyocici/208.gif

B U' B' ------ Bước setup để chuyển thành case 1
r2 U2 r2 (Uu)2 r2 u2 ------ Cái này là CT case 1
B U B' ------- Ngược lại setup để cube trở về trạng thái ban đầu.

Vậy ta có CT: B U' B' r2 U2 r2 (Uu)2 r2 u2 B U B' http://emo.huhiho.com/set/yoyocici/200.gif

Có gì sai sót mọi người góp ý giùm e. http://emo.huhiho.com/set/yoyocici/150.gif

@kenji_ozi : Có link ở đầu topic rùi mà bạn, zô đó coi java là hiểu. Không thì bạn dùng CT này:
y' [PLL chữ T] y' r2 U2 r2 (Uu)2 r2 u2http://emo.huhiho.com/set/yoyocici/175.gif

quang_hieu
26-05-2009, 04:07 PM
anh ơi có cách nào ko làm pll mà vẫn dc ko~

cfc_chelsea
26-05-2009, 04:39 PM
anh ơi có cách nào ko làm pll mà vẫn dc ko~

Bạn biết xoay 3x3 chứ, sau khi ghép cạnh xong thì coi cục 4x4 là một cục 3x3, tầng giữa gồm 2 tầng, rồi xoay theo cách cơ bản của 3x3 là cũng ra thôi, chỉ cần chú ý mấy trường hợp đặc biệt ở mặt vàng cần CT là được.

nhatelecom
27-05-2009, 08:10 AM
Cho mình hỏi một chút nha... Mình đã làm theo các bước của bạn, sau khi đưa 4x4 về 3x3 thì có một số vấn đề của hàng số 4, mình không thể đổi góc của nó đc :(. Bạn giúp mình cái này nha...:P

Bạn click vào link dưới cùng ở bài viết đầu tiên của mình nhé!

Đối với case 2, dựa vào BLD, em nghiệm ra CT này:

B U' B' ------ Bước setup để chuyển thành case 1
r2 U2 r2 (Uu)2 r2 u2 ------ Cái này là CT case 1
B U B' ------- Ngược lại setup để cube trở về trạng thái ban đầu.
Vậy ta có CT: B U' B' r2 U2 r2 (Uu)2 r2 u2 B U B'

Công thức rất hay, cảm ơn bạn nhé!

thuanphong
27-05-2009, 09:44 AM
cho hỏi tớ còn 2 góc đúng màu nhưng chéo nhau làm sao để cho trùng đây

baohan_1991
27-05-2009, 10:10 AM

Vào dây coi nè bạn . Chứ mình cũng chưa rõ lắm nên hok chỉ bạn dc ! thông cảm hen !
http://bigcubes.com/4x4x4/finalsolve.html

giangvoa10
27-05-2009, 10:26 AM

Bạn dùng 1 CT PLL nào đó tùy thik của 3x3 để giải 2 viên góc đó (miễn viên góc về, viên cạnh ko quan trọng)
Sau đó thì sẽ có 2 viên cạnh cần đổi nhau ==> xem lại trang 1

Phounix
27-05-2009, 06:24 PM
sao cái bước cuối cung ma đổi hai cạnh với nhau,em làm case 1 hoài không được mà cứ rối tung lên

prettyboy9999
29-05-2009, 04:35 PM
Đọc xong tới phần nói giống 3x3x3 mà em ch3a thấy giống chổ nào hết ! Ai chỉ cách nhìn sao cho giống với !!

cfc_chelsea
29-05-2009, 04:38 PM
Bạn coi cục 4x4 như chỉ có 3 tầng thôi, tầng 1 là tầng trên cùng, tầng 2 là 2 tầng ở giữa, tầng 3 là tầng cuối cùng, đó như vậy thì y chang 3x3.

prettyboy9999
29-05-2009, 05:20 PM
Ý anh nói vậy là xem như thế xong thì làm như 3x3x3 là : Tầng 1 tầng 2 chữ thập rùi v.v phải hông??

cfc_chelsea
29-05-2009, 07:17 PM
Ý anh nói vậy là xem như thế xong thì làm như 3x3x3 là : Tầng 1 tầng 2 chữ thập rùi v.v phải hông??

Cục 4x4 này muốn áp dụng cách cơ bản của 3x3 thì bạn phải làm tâm và ghép các cặp cạnh xong đã, mà muốn ghép tâm và các cặp cạnh thì bạn xem cách làm và video trên trang đầu nhé, xong giai đoạn này thì áp dụng cách cơ bản của 3x3 cũng được nhưng tới bước cuối (chữ thập mặt vàng) thì có vài trường hợp đặc biệt bắt buộc phải học CT (cũng có trên trang đầu rồi nha).
Chúc bạn thành công...

marion
11-06-2009, 10:00 PM
em mới bít chơi 4x4... em way đúng hết tâm rùi : các màu đối nhau, vị trí các màu đều đúng như hướng dẫn... nhưng có 1 điều là như thế này: em way hết tất tần tật rùi, chỉ còn mặt U rùi sau đó em giải y như 3x3 rùi sau đó chỉ có 2 cặp cạnh nằm ở 2 vị trí khác nhau trên mặt U, cái này thì lâu lâu em mới gặp, làm sao để hết như thế hả anh

Silv3r
11-06-2009, 10:32 PM
em mới bít chơi 4x4... em way đúng hết tâm rùi : các màu đối nhau, vị trí các màu đều đúng như hướng dẫn... nhưng có 1 điều là như thế này: em way hết tất tần tật rùi, chỉ còn mặt U rùi sau đó em giải y như 3x3 rùi sau đó chỉ có 2 cặp cạnh nằm ở 2 vị trí khác nhau trên mặt U, cái này thì lâu lâu em mới gặp, làm sao để hết như thế hả anh

Đây là 1 trong những trường hợp đặc biệt của cục 4x4 ^^ ko hết được đâu

selnavn
13-06-2009, 12:04 AM
cho em hỏi các kí hiệu trong công thức như
(Uu)2 ( Rr)2 anh có thể chú thích dc hok ạ, vì máy em k cái dc Java @_@ ( đừng hỏi em, em chả hiểu @_@) nên k vô dc trang anh nói để coi[/center]

TranVuMaiAnh
13-06-2009, 06:27 AM
cho em hỏi các kí hiệu trong công thức như
(Uu)2 ( Rr)2 anh có thể chú thích dc hok ạ, vì máy em k cái dc Java @_@ ( đừng hỏi em, em chả hiểu @_@) nên k vô dc trang anh nói để coi[/center]

Ngay post đầu tiên đã có giải thích rồi mà bạn, còn bỏ trong ngoặc mà có thêm số 2 là quay 2 tầng đó 2 lần

nhox przo
15-06-2009, 08:15 PM
nhưng parity này , để có thể nhớ 1 cách chính xác cũng hơi khó . Có anh nào chỉ em bị quyết thuộc parity 1 cách nhanh ko ạ . Em ko thích chuyện học thuộc cho lắm , vì em nghĩ chơi rubik để tìm tòi và vui là chính thôi. Ko nghĩ sẽ học thuộc .

vuaquyen92
15-06-2009, 10:18 PM
parity thì có 2 công thức chỉ cần nhìn cách xoay 1 vài lần là nhớ thôi không cần học thuộc đâu

toranaga
18-06-2009, 05:42 PM
oh yeahhhhhhhhhhhhhhhhh
Mình làm được rồi, mày mò cả buổi chiều :D

chaupeo
27-06-2009, 08:39 PM
ah há choa nhõ hỏi tý nhÕ dag way 5x5 . hõ tự mò cak way nên nó hơi rối tý. >"< way hết tâm hết cạnh nhưng có 1 cạnh thỳ 1 mẩu ( chính giữa ) bị đảo ngược. ! soe soe soe bi giờ .............. ??????????????????????????:(:(:(:(:(
S.O.S
( THANKS TRC' ANH CHỊ NÀO REPLY EM)

nhatelecom
28-06-2009, 09:04 PM
@ chaupeo: mình cũng muốn trả lời bạn lắm, nhưng mà đọc mãi không dịch nổi sang tiếng Việt :D

Bạn nên đặt câu hỏi này bên bài hướng dẫn 5x5, sẽ nhiều người biết hơn.

huy747
04-07-2009, 08:31 AM
cái công thức PLL: dổi góc của bạn sai rồi
tui làm hoài không ra được dù đã làm ến lần thứ 10

cfc_chelsea
05-07-2009, 03:52 PM
cái công thức PLL: dổi góc của bạn sai rồi
tui làm hoài không ra được dù đã làm ến lần thứ 10

Lần sau đừng quote dài thế nhé bạn, nhìn khó lắm. Các CT của anh nhatelecom làm sao sai được, nhiều mem toàn học trong đây mà quay được đấy, có khi bạn làm sai, xem lại kĩ nhá, nhớ để cube cho đúng vị trí các trường hợp.

thosupercop2
05-07-2009, 06:43 PM
Mình đọc xong bài viết thì rất tâm đắc. Tuy nhiên cách của mình có hơi khác ở duy nhất 1 điểm rất nhỏ là... =.=' : (ko bik trong đây có ai post cái nài chưa, tại cái thread dài quá ==> lười check =.=' )
Như bài viết của Nhatelecom là quay xong đến khi dùng index 3x3x3 xử lý y như 3x3x3 đến OLL và PLL thì sẽ có "cơ may" gặp parity error. Thì xem nếu có số màu là 0,2,4 (chẵn) thì thôi còn lẻ thì xử lý parity OLL.
Tuy nhiên mình thấy làm dzậy thì hơi... lâu. Đầu tiên mình cứ OLL up lên hết thì xem xét nếu ko có OLL error thì thôi còn nếu có thì nhìn nhanh típ trường hợp. PLL xem có nằm trong 21 PLL cơ bản của 3x3x3 ko hay là dính parity PLL. Nếu ko thì ta dùng ct parity OLL cơ bản của Nhatelecom còn nếu nhìn trc' đc là mình sẽ gặp PLL error thì dùng alg sau đây (cứ để pair bị lỗi ở UF) : (Rr)2 B2 (Rr)' U2 r' U2 B2 r' B2 r B2 r' B2 (Rr)2 R' B2 là xong 2 error (dễ Finger tricks). đó là CT xử double 2 error OLL + PLL (advance LL)
Tóm lại là khi làm đến tầng cuối nhìn cho nhanh thôi nếu chỉ có OLL error thì dùng alg bt, còn nếu có lun PLL error thì dùng CT trên.
Còn ct PLL error thì nhớ càng tốt.

monkey161076
05-07-2009, 11:01 PM
Em Nghĩa mới giải được hôm qua, giờ viết 1 bài như là cao thủ vậy. Khâm phục em. Ha ha

Mà em chưa giải được 5x5x5 thì đừng nói hùng hồn như thế. Thuật giải rubik 4x4x4, anh còn chẳng dám nói chỉ có 1, thế mà em đã quả quyết cho cả trường hợp tổng quát NxNxN. Nếu em tuổi trẻ tài cao, anh khuyên em nên tham khảo một số trang web nào đó, rồi post bài Cách giải 5x5x5, như thế bài viết sẽ là của em mà không bị gọi là ăn theo ai cả. Đồng thời cũng nên sắm 1 cục rubik 5x5x5 để tự chiêm nghiệm, phòng khi các newbie 5x5x5 còn hỏi thì còn có đường mà trả lời

To All: Mình rất đánh giá cao những bài viết có tính xây dựng cho 1 topic nào đó, để làm topic thêm hoàn thiện. Chẳng hạn như bạn nào đó có cách giải 4x4x4 khác mình, xin hay post lên vào cùng topic này luôn. Có gì sau này các mod tổng hợp lại cho dễ. Còn cái chuyện Thanks và rate, chẳng qua để có thêm hứng khởi cho bài viết tiếp, đồng thời cho các bạn chưa biết dễ tìm kiếm.

Thanks all (Hôm nay mình nói như Mod, mặc dù mình mới là newbie, hihi)

:shy: Rồi...!!! Nói chung cảm ơn các bài viết của tất cả mọi người! Nó đều có ích và mang tính tham khảo cao! MK rất vui vì tìm được forum này! Àh! MK đang là newbie của 5x5x5, hiện tại xoay các mặt và các cạnh được rồi, nhưng còn 8 cái góc thì chưa có công thức để xoay (thấy mọi người nói xoay giống 3x3x3, nhưng MK đã thử rồi, lúc "góc" vào đúng vị trí thì lại bị mất "cạnh", lúc xoay được "cạnh" thì lại mất góc!). MK đang chán đây! Có ai chỉ giúp với! Thanks in advanced!

lexuanson
08-07-2009, 11:47 PM
Các anh ơi.Em giải y hệt hướng dẫn rồi mà đến đoạn cuối lại bí.Mặt trắng trên cùng thì ok rồi.Chỉ còn tầng dưới cùng nữa thui ạ.

Lê Hoàng Công Thành
08-08-2009, 07:35 AM
Hướng dẫn giải rubik 4x4x4 theo cach F3L khó dễ sợ luôn. Em nghe hướng dẫn bằng tiếng nước ngoài mà chẳng hiẻu gì hết trơn

Lê Hoàng Công Thành
09-08-2009, 09:02 AM
Hướng dẫn trên của anh kieuphong thật đầy đủ và dễ hiểu. Nhờ công thức này mà mình đã giải được cục 4x4x4

kieuphong
09-08-2009, 01:31 PM
Bạn xem lại xem đây là hướng dẫn của ai vậy? :-"

Lê Hoàng Công Thành
09-08-2009, 02:56 PM
Hình như cách giải của anh Nhatelecom chưa phải là cách nhanh nhất mà chỉ là cách đơn giản thôi. Còn có cách để nhóm 6 cạnh cùng một lúc mà mình đang sử dụng

taupaypay
10-08-2009, 09:20 PM
cam on anh nhieu nho anh ma em bit lam roai`

DuyKhuong
11-08-2009, 06:30 AM
Hình như cách giải của anh Nhatelecom chưa phải là cách nhanh nhất mà chỉ là cách đơn giản thôi. Còn có cách để nhóm 6 cạnh cùng một lúc mà mình đang sử dụng

Thì đây là cách đơn giản nhất mà bạn. Chứ đi thi quốc tế mà nhóm bằng vậy cái cạnh thì sao mà quay được =.="

@taupaypay: Viết bài CÓ DẤU

N.V.K
14-08-2009, 11:49 AM
sao em làm ct cái đoạn case 2 tầng 3 trg hình nhưng ko đc?

KingCube007
21-08-2009, 10:38 AM
Em nhóm cạnh ở bước 2 toàn bị lộn tâm, làm sao đây mấy anh?

1324
21-08-2009, 10:47 AM
Em nhóm cạnh ở bước 2 toàn bị lộn tâm, làm sao đây mấy anh?

Nhóm cạnh mà lộn tâm là sao bạn ? Tâm thì vàng đối trắng, cam đối đỏ, 2 màu xanh đối nhau, nếu trắng là U thì đỏ là F và xanh dương là R, nhớ vậy là bạn làm tâm không bị sai, và khi làm nên làm các tâm đối nhau, 1 là ít bị lộn, 2 là làm nhanh hơn.

tamnt07
29-08-2009, 07:38 AM
2/ Parity PLL: Đổi cạnh
Sau khi các bạn làm PLL xong, các khối góc đúng vị trí, chỉ còn 2 cặp khối cạnh hoán đổi vị trí cho nhau như hình vẽ.

Hình ảnh vượt quá kích thước cho phép. Bấm vào để xem đầy đủ.
Các bạn xoay theo hình vẽ là ok. Cái này dễ nhớ
Anh ơi cho em hỏi, trong phần này ký hiệu U2 khác gì Uu2, khác gì u2 hả anh?

kjllua
03-09-2009, 09:13 AM
mấy công thức làm theo chả bao h đc, toàn bị xáo lung tung, chả bít sao nữa:-S

bên kia ghi ko có ' là ngược chìu kim đồng hồ, có ' là theo chìu kim đồng hồ mà

hướng dẫn trên mạng khó hỉu thiệt

Silv3r
03-09-2009, 11:26 AM
mấy công thức làm theo chả bao h đc, toàn bị xáo lung tung, chả bít sao nữa:-S

bên kia ghi ko có ' là ngược chìu kim đồng hồ, có ' là theo chìu kim đồng hồ mà

hướng dẫn trên mạng khó hỉu thiệt

Chắc chắn là bạn làm sai,2 là bạn ko hiểu kí hiệu -> nhầm. Chứ rất nhiều người làm đúng rồi.

N.V.K
03-09-2009, 06:33 PM
Có dấu phẩy ( ' ) là quay ngược chiều kim đ/hồ chứ bạn!

minhthienhero
04-09-2009, 04:58 PM
chỉ xoay góc cục 4x4x4 đi%- >-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)#:-S#:-S#:-S#:-S#:-S#:-S#:-S#:-S#:-S#-o#-o#-o#-o#-o#-o#-o>:D<>:D<:-t(*)

kjllua
11-09-2009, 07:13 PM
còn bước cúi cùng, cứ bị trường hợp sai đúng 2 góc, phải gỡ ra, nhìn công thức trong đây làm theo thì 10 lần làm là hết 10 lần xáo tung lên, ai có clip ko? :-t

DuyKhuong
11-09-2009, 07:38 PM
Đặt đúng góc vào vị trí chưa ?

Tomy
15-09-2009, 02:19 AM
Xem hướng dẫn = pic + text của bác xong là em giải được 4x4x4 ngon lành! Em cám ơn bác!
Nhưng xem cái video xong là em gần như tảu hỏa!

Tomy
15-09-2009, 01:38 PM
Mọi người không nên quá phụ thuộc vào các công thức. Ví dụ ở bước làm tâm, chỉ nên nhìn công thức rồi khi xoay, quan sát sự thay đổi của các khối mình cần chuyển vị trí. Như thế thì mình sẽ chủ động hơn trong việc giải rubik. Có 1 chút kinh nghiệm nhỏ của riêng em để mọi người không bị nhầm khi làm tâm là chú ý khi xoay đi, mình nên nhớ phần nào là phần tĩnh, phần nào là phần động, để khi xoay về không làm xáo trộn thứ tự các mặt tâm.
Có ai ở HN muốn tập xoay 4x4 thì qua nhà em đi, ở Cầu Giấy, ngồi học hỏi nhau luôn! Em cũng mới tập được vài ngày thôi, nhưng lĩnh hội được công thức của bác nhatelecom (cám ơn bác lần nữa). Có gì liên lạc qua số đt em để dưới chữ kí nhé!
Còn bác nào không tiện thì dùng Y!M hoặc Skype, em có webcam và voice, có thể trao đổi qua net!

kuthjnh1993
23-09-2009, 12:50 PM
có ai biết cách giải rubik 5.5 không??
em nghe nói cái đó gọi là rubik dành cho bác học. không biết có ai giải được không nhỉ?? cho em xem clip và chỉ dẫn cho em lun. em cám ơn nhiều =D>

vuaquyen92
23-09-2009, 01:19 PM
Rubik 5x5 ko có gì cả nếu dựa trên phần của 4x4 và học thêm 1 2 CT là giải được. Trong forum cũng có người post hướng dẫn rồi bạn chịu khó tìm
CÒn không bạn có thể lên trang này bigcubes.com

Devilbringger
29-09-2009, 12:41 PM
hehe, Rubik dành cho bác học àh, anh mới xong phổ thông thôi em, giải 5x5 trong 3 phút nè, bit công thức, nhìn nhanh, finger trick thì làm thôi

mrlonely
29-09-2009, 12:48 PM
Ngưỡng mộ wa , mình giải nhanh lắm cũng 8 phút, bị vướng khúc nhìn nhanh đó , mỗi lần kiếm các cặp cạnh là tốn thời gian ah

stupid.luz81
02-10-2009, 12:06 PM
Thks mấy a, hôm nay mới lật lại cạnh 4x4 dc #:-S
mỗi lần gặp nó là phải quay lại từ đầu, hizhiz :-S

kisutarai893
04-11-2009, 07:14 PM
ai có clip sai góc chỉ mình với đoc. công thức hem hiểu T_T

viet_brother
09-11-2009, 07:19 PM
bạn nào có thể chỉ cho mình cách ghép cạnh nhanh hơn đc ko.
ghép từng cặp 1 lâu quá :-S

JohnnyTran1992
12-11-2009, 08:40 PM
bạn nào có thể chỉ cho mình cách ghép cạnh nhanh hơn đc ko.
ghép từng cặp 1 lâu quá :-S

bạn nhờ anh Nghi nick Devilbringger chỉ giáo thêm đi !
@ chà , giờ mới nhớ nhờ topic này mà mình mới biết đến forum rubikvn !

tralipton88
17-11-2009, 10:39 AM
[font=Arial][size=x-small] Bạn ơi mình xong còn khúc cuối mình xếp theo cách 3x3x3.Nhưng khổ nổi chả biết làm sao đồi 2 góc gần nhau.Bạn có thể hướng dẫn kỹ trường hợp đó được không.Vì mình làm ra toàn trường hợp phải đổi góc giống 3x3x3.

vuaquyen92
02-12-2009, 08:53 PM
Update: Bài hướng dẫn đã có thêm clip hướng dẫn nhóm 6 cạnh của anh tikid mọi người có thể dễ dàng nâng cao bước làm cạnh hơn :D

nganchi
12-12-2009, 12:35 PM
Mình giai được 1 mặt 3 tầng rồi. Còn tầng cuối mặt vàng là U thì mặt nào là F? mà sao mình xoay hoài theo công thức mà không được. Giúp mình với.[hr]
minh giai duoc mot mat 3 tang mat vang la u nay mat nao la f ?

giangvoa10
12-12-2009, 09:19 PM
Mặt nào là F cũng đc, miễn cho mặt U nó nhw thế

petalia
25-12-2009, 05:57 PM
Mình giai được 1 mặt 3 tầng rồi. Còn tầng cuối mặt vàng là U thì mặt nào là F? mà sao mình xoay hoài theo công thức mà không được. Giúp mình với.[hr]
minh giai duoc mot mat 3 tang mat vang la u nay mat nao la f ?

Trong 1 TH , trên một cái hình có mặt vàng ( U ) thì bạn sẽ nhìn từ dưới lên của hình đó làm F

nganchi
27-12-2009, 11:03 AM
http://i138.photobucket.com/albums/q273/nhatelecom/rubik/4x401.jpg

Em đã làm theo đúng công thức như vậy sao không ra. nó mất hết trơn ah. làm cả chục lần không được. vi sao vậy? mặt vàng ở trên. sao quay không được. nhờ chỉ giáo với

meopiz9x
27-12-2009, 03:19 PM
Anh giải thích rõ hộ em xoay như 3x3x3 là thế nào được không ?

babylinhpro
31-12-2009, 04:07 PM
sao ảnh ghi kí hiệu 4x4 hỏng rồi,mod up lại đi

_]|__Y__]|-|[__
31-12-2009, 04:11 PM
@meopiz bạn coi gộp hàng thôi mà (tâm 4x4 là nhóm 2x2 => 2 hàng đi qua tâm coi như 1 hàng + 2 hàng 2 bên => 3x3)[hr]
@nganchi bạn giải dc 1mặt 3 tầng thì coi như giải dc 2 tầng của 3x3 rồi mà...bạn đang thắc mắc cái gì sao mình ko hiểu...CT lật cạnh chăng[hr]
@meopiz: Tâm 4x4 là 2x2 đúng ko bạn...Bạn coi 2 hàng của 4x4 đi qua tâm gộp thành 1 + 2 hàng của 4x4 2 bên nữa chẳng là 3x3 rồi còn gì => giải 3x3

lombard
01-01-2010, 01:13 PM
Cái làm tâm sao khó hiểu quá, em làm như trong clip nói nhưng vẫn bó tay cái chỗ làm cái ô vàng cuối. Có anh nào chỉ dùm em với. Mà có chỗ là lúc làm cái ô vàng thứ ba thì nguyên tâm vàng lại nhảy lên chỗ kế bên màu trắng, chỉ dùm em với.

PandaT
02-01-2010, 01:44 PM
Bạn có thể fix lại link ảnh được không?
Bị del hết rồi

babylinhpro
02-01-2010, 05:05 PM
Cái làm tâm sao khó hiểu quá, em làm như trong clip nói nhưng vẫn bó tay cái chỗ làm cái ô vàng cuối. Có anh nào chỉ dùm em với. Mà có chỗ là lúc làm cái ô vàng thứ ba thì nguyên tâm vàng lại nhảy lên chỗ kế bên màu trắng, chỉ dùm em với.

có thể tự suy nghĩ tại sao nó lại ko đc,nếu ko đc thì nhìn clip xem xoay ra sao,em thử nhìn tay trong clip xem xoay như nào thì cứ y sì mà làm,làm tầm vài lần nó khác đc rồi về sau sẽ hiểu được tại sao nó lại như thế.Chị học 4x4 trong 1 ngày đã hiểu đc hết rồi.Ngày thứ 2 học ghép 6 in 1.Ngày thứ 3 best là 3min rồi :d

lombard
03-01-2010, 05:48 PM
Cuối cùng cũng học xong 4x4, cảm ơn mấy anh nha. Giờ luyện cho tốt rùi qua ghép 6 in 1.

sieunhan9999
04-01-2010, 12:42 AM
A ! mấy anh ơi ! Bước 4 của clip công thức vít sai ồi kìa
r2/B2/U2r'/U2rU2FrF2/ l' /B2r2
Đúng ra là :r2/B2/U2r'/U2rU2FrF2/ r' /B2r2
Thẻ nào em làm hông được, nghe đi nghe lại clip của anh em mới thấy anh nói một đằng vít công thức một nẻo kìa :((

haily
04-01-2010, 10:25 AM
anh nhật telecom sao không lên 4rum mình vậy, mà anh ấy bao nhiêu tưởi vậy

nguyenyenson
04-01-2010, 06:10 PM
Thanks em mới tập chơi được rubic 3*3*3 nhung bua hum truoc thay ban 4*4*4 ghien wa mua ve ngoi lam mai moi dc tang 2. =]] Anh co" cach lam tung tang ko anh .CO" chi cho em.

titikid91yb
04-01-2010, 06:45 PM
Thanks em mới tập chơi được rubik 3*3*3 nhung bua hum truoc thay ban 4*4*4 ghien wa mua ve ngoi lam mai moi dc tang 2. =]] Anh co" cach lam tung tang ko anh .CO" chi cho em.

Warn bạn vì tội viết không có dấu. Lần sau mà viết không dấu sẽ del bài. 4x4 cách đơn giản nhất là giải thông qua 3x3. Theo mình biết là chưa có cách giải từng tầng đâu

nguyenyenson
06-01-2010, 04:41 PM
Nhưng 3x3 em giải từng tầng 1 được mà sao 4x4 không được???????????:-S

vuaquyen92
06-01-2010, 06:46 PM
4x4 không giải kiểu từng tầng 1 như 3x3 đâu bạn ah nó chỉ có cách giải 2 mặt đối diện rồi giải dần vào trong, còn cách trong forum là đưa về dạng 3x3 rồi giải như 3x3 đơn giản hơn

cupid
15-01-2010, 06:32 PM

có thể tự suy nghĩ tại sao nó lại ko đc,nếu ko đc thì nhìn clip xem xoay ra sao,em thử nhìn tay trong clip xem xoay như nào thì cứ y sì mà làm,làm tầm vài lần nó khác đc rồi về sau sẽ hiểu được tại sao nó lại như thế.Chị học 4x4 trong 1 ngày đã hiểu đc hết rồi.Ngày thứ 2 học ghép 6 in 1.Ngày thứ 3 best là 3min rồi :d

ôi, thật là ngưỡng mộ chị quá:X, em học hơn 1 tuần mà best 4min34s

vanhaudn93
15-01-2010, 07:21 PM
ai bít cách nhóm 12 cạnh lần hem bày em cái, 6 cạnh thì bít rồi

becna1984
25-01-2010, 07:10 PM
Cho em hỏi thêm một chút, mặt 1 thì em xếp được rồi,nhưng tầng 2,3,4 thì em không hiểu cho lắm.Mình nhóm cặp chỉ áp dụng được tầng 1 thôi chứ,còn từ tầng 2, có công thức nào khác không ah.
tầng 3 là xếp theo 3x3 là như thế nào ah.

cupid
26-01-2010, 01:28 PM
ai bít cách nhóm 12 cạnh lần hem bày em cái, 6 cạnh thì bít rồi

nhóm 12 cạnh thì ai biết được:-S

becna1984
28-01-2010, 03:04 PM
1/ Parity OLL: Khi màu vàng ở khối cạnh là số lẻ

Là sao bác nhỉ, em làm nó tùm lum cả lên.giá mà có video nhỉ,nhìn là thấy lun. Sao mà công thức của bác, nó dài thế nhỉ? nick yahoo em là becna1984, bác có thể chỉ em sơ sơ chổ này được không ah.[hr]

Đúng ra là :r2/B2/U2r'/U2rU2FrF2/ r' /B2r2

sao mà cái công thức, nhìn rối quá nhỉ, có cách nào dể hiểu không các bác. ai xung phong quay thử đi.

kenthuzart
22-02-2010, 09:11 AM
mấy anh ơi giúp em với chỉ cho em bộ công thức 4x4x4 với chỉ cho em vài mẹo quay center va quay cạnh

cuberbegin
22-02-2010, 07:35 PM
mấy anh ơi giúp em với chỉ cho em bộ công thức 4x4x4 với chỉ cho em vài mẹo quay center va quay cạnh

quay center thì giống quay cross trong 3x3 thôi,ít hướng dẫn lắm ~~
Tự mò là chính.
Còn nhóm nâng cao hay nhóm cơ bản trong clp anh titikid và anh silv3r đã hướng dẫn rất dễ hiểu mà :)

hoangdat910
25-02-2010, 06:21 PM
Cac anh oi! cho em hoi quy uoc ki hieu chung cua rubik 4x4x4 o dau vây.:(

tsunamj
20-03-2010, 09:14 PM
hix em ko hỉu bước 3,em xoay dc 3x3 rồi ma ko hỉu ý các dại ka mún nói j cả:(( giúp em với

thienthangiatao
09-04-2010, 07:37 PM
sao bạn không ghi công thức ra màn hình để cho dễ học hơn nhỉ

mr.bill
10-04-2010, 09:50 PM
Bác nào có thể chỉnh ra Word để em down về học ko??

rubikfan1996
10-04-2010, 09:51 PM
Bác nào có thể chỉnh ra Word để em down về học ko??

copy/paste hêt vào ý bạn

ganha
23-04-2010, 08:00 PM
cảm ơn anh nhatelecom !
- em đã làm theo hướng dẫn + movie của anh cung cấp , em đã làm được tâm , nhóm cạnh.
tuy nhiên khi em giải phần còn lại theo cách của 3x3x3 truyền thống , em làm đến bước gần cuối : làm cho 2 viên góc đúng vị trí rồi . thì ko thể giải được nữa (2 viên còn lại sai vị trí , 2 viên còn lại hợp với mặt đáy thành 1 mặt đúng màu ) . em không gặp trường hợp nào như vậy ở 3x3x3 .
lần đầu tiên em bị mắc như vậy thì em tưởng là do cube của mình nên em tháo ra và sửa lại . xong làm đến lần thứ 2 thì em bị tương tự như vậy .
anh có thể giúp đỡ em được không ?
em cảm ơn anh nhiều !
(nếu cần ảnh em sẽ up lên sau )

nhox.blue
23-04-2010, 08:16 PM
Cho em hỏi. Một số trang web hay cả cái CTT time cube nó có công thức scramble 4x4 có chữ w và w' ở sau UDLRFB. vậy nó có phải là cầm cả hai tầng UD... xoay luôn ko ạ?? và ko dùng như vậy trên ct solve của forum cho nó ngắn mà phải Rr thay vì Rw thôi nhỉ:)

haily
25-04-2010, 05:26 PM
Uw là u đó bạn
Uw' là u' đó bạn, mấy cái còn lại tương tự

thientaingongan_viem
27-04-2010, 11:35 AM
anh ơi hứong dẫn nốt trương hợp lỗi góc đi.em lam toàn bị lỗi góc. thank...

chickenhenok
29-05-2010, 11:29 PM
Mới mua rubik 4x4, đoc qua bài này đến đoạn làm như 3x3 thì tịt chả hiểu rỳ sấc. Tui xoay dc 3x3 rồi nhưng h0ktheo 1 công thức nào cả,chỉ là "chỉ tay học miệng" thôi,nhưng vẫn xoay đc 6 mặt:D. Các pro vào chỉ dùm với.Với lại mục đích của bước 3 là để làm rỳ,tao ra hình rỳ. CHỉ dùm với. Thanks:D:D:D.

Àh quên mất mình chưa học qua 1 lớp "đào tao" rubik nào:P nên chả bik công thức của nó ra sao,các pro vào chỉ cho mình các công thức của 4x4 với,chứ đoc mà chả hiểu OLL với F2L là cái rỳ cả:(:(

chickenhenok
01-06-2010, 10:40 AM
Chả hiểu phần lật cạnh và hoán vị goc rỳ cả ai chỉ lại cho rõ ràng hộ cái.:((:((:((:((:((:((

professor_cube
01-06-2010, 11:56 AM
wow bài hướng dẫn này công phu quá
sau khi đọc topic mình đã biết xoay 4x4x4 rùi mừng quá

sunny9779
02-06-2010, 03:18 PM
em van ko hieu ro lam cach dat tam, anh nao hao tam thi giup em nha:-/

sniper3776
03-06-2010, 03:17 PM
Đảm bảo ông silver xài wả original. Toàn bị kẹt=))

kún :x
05-06-2010, 10:03 AM
hj"z khó hiểu qá ạk, e con gái đầu óc nó khó tg? tg. nên hơi khó hiểu, 3x3 e làm đc zồi còn 4x4 thì chắc :-s
mới cả mới vào 4rum nên cũg chẳg pj"z đg` nào mừk lần vì n` thuật ngữ qá ạk >"<

hoops04
05-06-2010, 08:07 PM
Các bạn ơi mình đang làm bước 2 nhưng sao làm đúng công thức để đúng vị trí nhưng không thể nào nhóm các cạnh lại được.Mình đã thử coi video rồi nhưng làm theo đó mà vẫn bị lỗi không tạo được gì cả hix

o0ozu_mjo0o
14-06-2010, 06:32 PM
sao anh nghĩa vn lại bị ban thế kja??
aube gãy core thì mua core của c4u vào ngon ngay:X

yuseifudo1994
16-07-2010, 08:46 PM
Anh ui có thể pót 1 clip về pảity đổi góc đc ko ạh, em chỉ kòn bí chỗ đó thui, plzzzzzz :((

vuaquyen92
16-07-2010, 10:06 PM
Đổi góc ko có CT đâu em cứ làm CT parity của edge nó sẽ về 1 TH đúng và giải như 3x3 bt

yuseifudo1994
17-07-2010, 07:37 AM
Oái, àh ra là d nghĩa là chỉ xoay mặt trong, nào giờ cứ xoay cả 2 mặt hèn chi ko bao giờ ra đúng, xin lỗi vì cái reply thiếu não bên trên nhé :-S

Cúi cùng ccũng làm xong cái 4x4x4, ám ơn anh nhatelecom & tikid vì bài viết + clip rất bổ ích .>:D<

qqWR10
31-07-2010, 11:07 AM
chủ topic làm ơn post một số hìnhanhr về cách xếp tâm cái

kinglucifer
06-08-2010, 04:01 PM
Cho em hỏi có thể dùng CT (R U R' F') (R U R' U') (R' F) (R2 U') (R' U') 2 lần 3x3x3 để xoay 4x4x4 được ko vậy (Case#1)