PDA

View Full Version : [GUIDE] Cách lube rubik một cách hoàn thiện nhất

b38497988
29-06-2012, 04:46 PM
Xin chào mọi người !

Có lẽ chưa có ai biết mình trên forum này hết. Mình tên Nguyễn Hoàng Thiên. Mình tham gia diễn đàn này được 2 ngày và Rubik đã là một sở thích mới của mình kể từ đầu mùa hè. Mình hiện đang học tập ở California, Hoa kỳ và thường về thăm nhà vào mùa hè (Nên sẽ không dự được offline cũng như các giải đấu :( ). Mình đã học được rất nhiều kỹ thuật cũng như hạ thời gian của mình xuống nhờ học trên diễn đàn. Mình mong muốn được hòa nhập và tham gia cộng đồng Rubik VN của chúng ta cũng như được chào đón như một người "em út" của club. :P

Sau một lúc tham khảo trên speedsolving và youtube cũng như một số website của các tay cao thủ. Mình xin tóm gọn lại hết các cách, kỹ thuật lube cũng như một số phương pháp đề phòng để tránh làm hư Rubik.
Trước hết, mình xin phép định nghĩa từ "Lube" là gì:

Lubricate hay còn gọi là Lube, là kỹ thuật sử dụng các nguyên liệu để làm nhanh hoặc trơn rubik hơn. Nó được chia ra làm 2 loại để cải thiện rubik :

Static friction (Ma sát do tĩnh điện gây ra): Lực cần thiết để xoay rubik
Dynamic Friction - Lực cản khi quay rubik

A.CÁC LOẠI LUBE

Có tổng cộng 19 loại chất thường dùng để Lube rubik của bạn và được chia ra làm 3 nhóm nhỏ dựa trên gốc của chất đó. Trong đó, 2 chất chính và thường được dùng nhất chính là: Silicon Base và Petroleum Base, mình sẽ giải thích thêm ở dưới.

I.SILICON BASED
Đây là loại Lube được dùng phổ biến và rộng rãi nhất, Việt Nam ta nói riêng và thế giới nói chung. Chúng rất hiệu quả vì khi spray lên, chúng khoát lên một lớp nhựa khác trơn hơn và làm cho rubik turn dễ hơn.

Có tổng cộng 13 loại silicon-based lube :

1.Lubix Cube: Silicon nguyên chất. Rất hiệu quả, một trong những loại phổ biến và thông dụng nhất trên thế giới.

2. Rubik's Lube: Một sản phẩm Lube của website http://Rubiks.com

3. Maru Lubricant : Một loại Lube có thể nói là tốt nhất (theo các chuyên gia ở Forum mình). :)

4. Jig-A-Loo: Hiện là loại lube mình đang sử dụng. Rất hiệu quả, tuy nhiên, chưa xuất hiện ở thị trường VN. :(

5. CRC Silicone Spray: Có thể cho rằng là loại lube phổ biến nhất ở Forum ta ( Ai cũng xài hết ), rất tốt cho rubik, có thể gây ăn mòn rubik nếu không sử dụng đúng cách.

6. Tableau Dry Lube: Một loại lube khá phổ biến ở nước Anh. Rất tốt cho Rubik. Bạn có thể mua nó ở Ebay.

7. Shock Oil: Là một dạng silicon nguyên chất. Thường được dùng cho xe hơi.

8. Differential Oil: một loại silicon khó sử dụng. Nếu làm đúng, sẽ cho lại kết quả tốt. Nhưng nếu làm sai quy trình, rubik sẽ bị chậm lại và nhớt nhát.

9.Maplin Silicone Grease with PTFE: Một loại lube "express". Thường dùng ở Châu Âu.

10. Armour All original protectant*: Tốt, tuy nhiên, nếu làm sai quy trình có thể làm hỏng rubik.

11. Một vài loại silicon khác: Không được phổ biến lắm và không hiệu quả nên mình không list ra nhé.

12.Z-Lube : Một loại lube khá tốt có tác dụng gần giống maru lube (Hơi dưới cơ một tí).

13. Silicon Prostaff D-39: Một loại Lube của Nhật. Rất tốt và hiệu quả.

II. PETROLIUM BASED

Được các chuyên gia trên thế giới khuyên rằng KHÔNG NÊN SỬ DỤNG tuy nhiên, nếu bắt buộc, có thể sử dụng với sự cẩn trông cao vì patroleum(Xăng dầu, mình nghĩ vậy), có thể ăn nhưa, gây mòn rubik, overlube, tốn nhiều tiền và gây hư hại cho rubik...

1.Vaseline: Phổ biến và làm nhanh rubik. Tuy nhiên, không được tốt cho lắm. Nó có thể dùng để Break-In Rubik nhanh hơn.

2. WD-40*: Không làm nhanh hay trơn rubik. KHÔNG NÊN SỬ DỤNG loại này là tốt nhất. Mình đưa nó vào danh sách này là vì đã có một số câu chuyện được kể rằng họ thành công với loại này.

3. Liquid Wrench*: Hãy cẩn thận khi mua silicon cho rubik của bạn bởi vì bạn có thể nhầm lẫn với loại này. Nó chỉ chứa 5% silicon và chủ yếu phần còn lại là Petroleum. ĐỪNG NÊN MUA LOẠI NÀY vì nó sẽ không giúp rubik bạn và sẽ phí tiền.

III.CÁC LOẠI LUBE LINH TINH KHÁC:

1. Dầu ăn dạng spray không dính: Không được phổ biến lắm ở VN. Tuy nhiên, vẫn có thể lube, nhưng sau một thời gian sẽ làm mòn rubik.

2. White Lithium Grease: tốt, tuy nhiên có cảm giác nhớt nhác sau khi sử dụng,.

3. Dầu đánh bóng nội thất: Có thể sử dụng, tuy nhiên không phải là lựa chọn tốt nhất.

4. Bột graphite: giống Lithium...

*: Cảnh báo ....

B. CÁCH LUBE:

Có khá nhiều cách để các bạn lube rubik của mình. Nó được chia ra 2 loại chính là đơn giản và phức tạp.

I.VỆ SINH RUBIK

Trước khi lube, một điều khá quan trọng là Vệ sinh sạch sẽ rubik của bạn. Tại sao bạn phải vệ sinh rubik của bạn? Trong quá trình solve rubik, ma sát giữa các bề mặt cọ sát vào nhau và để lại một lớp bụi nhựa. Cái lớp bụi đó có thể làm chậm rubik của bạn lại trong quá trình solve, thế nên vệ sinh là một quá trình cần thiết trước khi lube rubik của bạn.
Bạn có thể tháo toàn bộ rubik ra, ngâm vào trong một thau nước có xà bông qua một đêm sau đó làm khô tự nhiên hoặc dùng một cái khăn.

Tham khảo link này : http://rubikvn.org/forum/Thread-ve-sinh-cube-theo-cach-cua-minh để biết thêm chi tiết
https://encrypted-tbn3.google.com/images?q=tbn:ANd9GcQ1GmN3vRBcHAuoQEhp-IN_ldzuRpzd2LkmNHAwly4WWb7IpRjUbQ

Nếu nhà bạn có một máy rửa bát đĩa bạn cũng có thể tháo dỡ rubik ra và để trong đó sau đó làm khô tự nhiên hoặc dùng khăn.

https://encrypted-tbn0.google.com/images?q=tbn:ANd9GcRuTdOn7oIv_iMb2JZHkY9aOXWz53bEN PlDMQl7w94p8tt3wqzT

II. LUBE ĐƠN GIẢN

Loại này thường được dùng cho lube nhanh, vaseline và các loại spray đơn giản. Clip hướng dẫn:
Lube don gian (http://WWW.youtube.com/watch?v=7ppbBM11UYc)

III.LUBE PHỨC TẠP:

Loại này thì dùng cho các loại lube thường ăn mòn plastic như Jig-a-loo nếu dùng phương pháp đơn giản, cách này tốn nhiều thời gian hơn nhưng đem lại hiệu quả tốt đẹp. Clip hướng dẫn:

Lube phuc tap (http://WWW.youtube.com/watch?v=4__-eRccGHU&feature=related)

D. LUBE THEO CÁCH NÀO TỐT NHẤT ?:

Có rất nhiều bạn băn khoăn rằng...Lube theo cách nào thì sẽ hiệu quả nhất. Mình tìm thấy clip này trên YouTube làm bởi Badmephisto. Anh ta test 10 cách khác nhau khi lube như spray 2 edge, 4 edge hay là disassemble cả rubik. Thì kết quả là lấy ra cả 8 cạnh, spray lube vào và sau đó "break-in" khoảng 2 min rồi đợi lube khô là ok. Have Fun !

http://WWW.youtube.com/watch?v=JtOHpSyfjd8&feature=relmfu

D. GHI CHÚ:

Các bạn cần phải Lube lại Rubik và vệ sinh lại sau một thời gian (khoảng 50h-60h XOAY, thường thì khoảng 1 tháng là tốt nhất nếu chơi nhiều). Hoặc khi bạn thấy Rubik dơ bẩn thì vệ sinh còn nếu rít rít thì lube lại...

Sau khi dùng một số loại lube, các bạn cần giải nó một số lần nó để tránh trường hợp như thế này :
4x4 glue together (http://WWW.youtube.com/watch?v=uoa8xG69INk)

Cũng tùy vào các cube khác nhau mà các bạn nên chọn các loại lube khác nhau. Mình sẽ cố gắng nghiên cứu và update thêm...

Mong các bạn đóng góp ý kiến để giúp mình hoàn thiện Guide. Mong các pro chỉnh sửa nếu có sai sót

Các loại Lube khuyên dùng với từng loại rubik riêng biệt ( Lưu ý: Cái này là mình kham thảo từ các trang web khác và mình đưa vào, xin giúp mình chỉnh sữa nếu có bị sai sót và mình hứa sẽ update thêm các loại puzzle khác vào thêm. Xin cảm ơn))

http://no8.upanh.com/b4.s26.d2/34f6ac3c6a397279aefa02009c09f7db_46710378.rubik.pn g (http://www.upanh.com/rubik_upanh/v/7ry38kdj0po.htm)

Cảm ơn các bạn đã dành thời gian đọc guide của mình. Mình hy vọng cách này sẽ giúp đỡ các bạn theo một cách nào đó. Xin cảm ơn và chúc mọi người có một ngày vui vẻ !

HAVE FUN CUBING

Lưu ý: Mình chưa cover tất cả các loại lube cũng như rubik, mình hứa sẽ cố gắng update thêm... Xin lỗi các bạn vì sự bất tiện này !
P/s: Mình sẽ update thêm !
30/6/2012 : Add thêm 2 loại lube silicon, add bảng so sánh rubik, add vệ sinh rubik trước khi lube, chỉnh sửa một ít ! :P
1/7/2012 : Add clip, lube cách nào tốt nhất bởi Badmephisto.
3/7/2012 : Đưa Maru Lube lên loại lube tốt nhất...

shobuhakuo
29-06-2012, 04:54 PM
cho bạn 1 thank vì bỏ nhiều công sức ra làm bài này, mình mạn phép sửa lại chút nhaz: "3. Maru Lubricant : Một loại Lube rất tốt và phổ biến. Giá rẻ và sử dụng được rất lâu", mình thấy maru lube tác dụng chỉ khoảng 1h là hết đát rồi bạn ui, sửa lại nhaz

Namphuong
29-06-2012, 07:22 PM
bài viết khá hay, rất nhiều thứ mình được sáng tỏ qua bài này

Mad
29-06-2012, 07:41 PM
nhiều màu qá http://blog.uhm.vn/emo/laluot/61.gif

leokey
29-06-2012, 07:54 PM
Hiện giờ mới có thêm sili zlube dạng lỏng như maru, tác dụng trơn như maru nhưng thời gian được lâu hơn.
zlube có nhược điểm là ko đạt được hiệu quả 100% sau khi lube, phải để khoảng vài giờ sau mới phát huy hết tác dụng :smile:

tranminhtrind
29-06-2012, 08:02 PM
cho em hỏi cái CRC heavy duty xịt vào rubik thì trụ được khoảng bao lâu ? ý em là bao lâu thì sili hết tác dụng để còn xịt tiếp ^^

atvhcm456
29-06-2012, 08:03 PM
thứ nhất : nói chung thì mỗi loại cube, mỗi loại nhựa phù hợp với mỗi loại sili khác nhau, mọi người muốn cube dùng dc lâu thì tránh dùng những loại lube thứ có chữ "dầu" hoặc "oil"
thứ 2: còn thiếu nhiều loại lube như Zlube, D39, H23, Release Agent.....v....
thứ 3: các chuyên gia nói tránh dùng cách lube thứ 2 vì dễ hư nhựa, overlube, tốn silicone vân vân và vân vân
thứ 4: có nhiều thông tin sai lệch

Đây là loại Lube được dùng phổ biến và rộng rãi nhất, Việt Nam ta nói riêng và thế giới nói chung. Chúng rất hiệu quả vì khi spray lên, chúng khoát lên một lớp nhựa khác trơn hơn và làm cho rubik turn dễ hơn.
thứ 5: mong bạn hạn chế dùng màu chói khó nhìn lắm, hãy thử in đậm và phóng to để bài viết nhìn dẹp hơn

tranminhtrind
29-06-2012, 08:05 PM
cho em hỏi cái CRC heavy duty xịt vào rubik thì trụ được khoảng bao lâu ? ý em là bao lâu thì sili hết tác dụng để còn xịt tiếp ^^

leokey
29-06-2012, 08:06 PM

Tuỳ em chơi nhiều hay ít, trung bình ngày 2 tiếng thì tuần 1 lần. Còn ngày em chơi 5 tiếng thì anh nghĩ 2 3 ngày phải thêm sili rồi.
Ngoài ra còn tuỳ vào rubik nữa, thấy cảm giác ko mượt, hay kẹt thì xịt thôi quan trọng tính ngày làm gì =D

tranminhtrind
29-06-2012, 08:08 PM

Tuỳ em chơi nhiều hay ít, trung bình ngày 2 tiếng thì tuần 1 lần. Còn ngày em chơi 5 tiếng thì anh nghĩ 2 3 ngày phải thêm sili rồi.
Ngoài ra còn tuỳ vào rubik nữa, thấy cảm giác ko mượt, hay kẹt thì xịt thôi quan trọng tính ngày làm gì =D

căn bản là em nghèo quá =D

Duex
29-06-2012, 08:10 PM
Còn 808 dùng cho dayan thì bao lâu xịt 1 lần anh ? 1 lần xịt là xịt hết khi tháo toàn bộ rubik ra xịt hay chỉ cần xịt 1 miếng nhỏ như clip 1 ở trên ? :)

tranhungnghiem
29-06-2012, 08:12 PM
Còn 808 dùng cho dayan thì bao lâu xịt 1 lần anh ? 1 lần xịt là xịt hết khi tháo toàn bộ rubik ra xịt hay chỉ cần xịt 1 miếng nhỏ như clip 1 ở trên ? :)

bạn mở 1 edge ra xịt 2 hit xong lắp vào scram đều là xong r. 808 trung bình từ 1-2 tháng rưỡi là hết td . lúc đó bạn tháo ra lau hết cubies xong lắp vào r xịt lại 1 lớp sili mới

Duex
29-06-2012, 08:18 PM
Mà bạn chỉ mình cách tháo với lắp zhanchi với , nó có cái 1 miếng nhựa nhỏ năm ngang ở viên cạnh . Nhét vào mạnh nó gãy mất :sad:

tranminhtrind
29-06-2012, 08:35 PM
Mà bạn chỉ mình cách tháo với lắp zhanchi với , nó có cái 1 miếng nhựa nhỏ năm ngang ở viên cạnh . Nhét vào mạnh nó gãy mất :sad:

cách của mình là cạy cái nắp nhựa ở viên tâm rồi lấy tua vít xoáy cái ốc cho nó lỏng ra rồi tháo viên cạnh với góc ra =D

lkhphuc
29-06-2012, 08:37 PM
Hiện giờ mới có thêm sili zlube dạng lỏng như maru, tác dụng trơn như maru nhưng thời gian được lâu hơn.
zlube có nhược điểm là ko đạt được hiệu quả 100% sau khi lube, phải để khoảng vài giờ sau mới phát huy hết tác dụng :smile:

thật thế hả a leo. trước h ai cũng chê zlube thua maru. thấy có mỗi a leo khen.
mình nghĩ chủ thớt nên thêm zlube vào list trên vì pi h zlube mới thực sự phổ biến nhất
còn chuyện cách lube thì tùy vào cảm giác thui. mọi người khuyên mỗi lần lube cho 1 giọt nhưng cục c4u gas added của.mình chưa breakin cứng ngắc, mình cho 5 giọt vào mới có chuyển biến. pi h 1 tuần rùi vẫn ngon lành. vâj mà các pro kêu maru đc 1h, so vs zlube này thì mình thấy zlube hơn nhìu:confuse::confuse:[hr]

bạn chỉ cần luồn ngón cái vào dưới viên edge, trước đó nhớ xoay layer trên 45 độ, rùi xoay viên edge ngang lại thế là edge nó ra nhẹ nhàng. bạn đừng sợ gãy vì nhựa xhanchi ngon lắm. cầm bẻ còn khó tuy mình chưa thử

Duex
29-06-2012, 08:58 PM
Mình vừa thử lần 2 , tháo viên cạnh ra thấy khá cứng . Lúc lắp vào thì lắp không được , phải tháo 1 viên góc ra , rồi lắp cạnh vào , rồi lắp viên góc vào trở lại , lúc lắp viên góc vào đè mạnh lắm nó mới vào :confuse:

lkhphuc
29-06-2012, 09:04 PM
cs bạn siết ốc chắt quá chứ mình xoay viên edge ngang lại cho cái torpedo nó xoay dọc lại, sau đó rút ra là xog

KissesHacker
29-06-2012, 09:12 PM
Bài viết rất hữu ích cho tất cả mọi người. Nhấn thanks ngay không lăn tăn =D

Chơi rubik đã lâu, nghe nhiều loại sili mà giờ mới biết thêm vài cái đấy. Trước giờ chỉ được thử CRC808, maru, zlube là hết rồi.

CRC808 với maru tác dụng ngon lành, tuy maru mau hết tác dụng một tý, kết hợp lại thì tuyệt vời (mới thử cho dayan, các dòng khác chưa biết :smile:

Zlube thì... chán nhất trên đời (đây là ý kiến chủ quan của mình). Tác dụng không có gì nổi bật, tuy một số người nói nó có thể thay cho maru nhưng mình cảm nhận nó với maru là một trời một vực. Mua một chai giờ chỉ muốn bán đi thôi. Ai mua không? =D

leokey
29-06-2012, 10:50 PM

thật thế hả a leo. trước h ai cũng chê zlube thua maru. thấy có mỗi a leo khen.
mình nghĩ chủ thớt nên thêm zlube vào list trên vì pi h zlube mới thực sự phổ biến nhất
còn chuyện cách lube thì tùy vào cảm giác thui. mọi người khuyên mỗi lần lube cho 1 giọt nhưng cục c4u gas added của.mình chưa breakin cứng ngắc, mình cho 5 giọt vào mới có chuyển biến. pi h 1 tuần rùi vẫn ngon lành. vâj mà các pro kêu maru đc 1h, so vs zlube này thì mình thấy zlube

Đa phần giờ mọi người vẫn quen dùng crc, maru và lubix, tậu thêm zlube để test cho các cube khác nên cảm giác zlube ko tốt =D.
Mà đâu phải nguyên mình anh khen, nhiều người cũng dùng và công nhận mà

Lều Thọ Tùng Wrote:
Upppppp cho hot nào P/s: Z-lube ngon phết hơn cả maru

(Zlube 20ml: 35k (e này được speedsolving đánh giá là ngon hơn maru, mà lại rẻ hơn nữa, mọi người đợi review nhé Bật mí, Feliks đang dùng nhé )

zlube ngon quá. Mỗi tội chưa biết độ an toàn cho cube và người sử dụng ra sao
=D

b38497988
30-06-2012, 08:48 AM
Maru lube thì giá khoảng bao nhiêu một chai vậy ???

DODO
30-06-2012, 08:59 AM
maru hình như dạo này ko có ai bán nữa rồi....:plaster::plaster:
nếu có thì giá tương đương với Z lube:smile:

b38497988
30-06-2012, 09:04 AM

Hix hix, muốn mua thử. nghe nói nó tốt lắm...

lkhphuc
30-06-2012, 12:32 PM

bạn có thể mua 1 em maru 4x4 ở đc tặng kèm maru lube 10 nhưnglmình nhận đc thì có hơn nữa lọ. chả hiểu

b38497988
30-06-2012, 01:03 PM

bạn có thể mua 1 em maru 4x4 đc tặng kèm maru lube 10 nhưnglmình nhận đc thì có hơn nữa lọ. chả hiểu

Mình đang có con 4x4 shen.....ko muốn mua thêm nữa ( tại con đó cũng được rồi) ! :))[hr]

thứ nhất : nói chung thì mỗi loại cube, mỗi loại nhựa phù hợp với mỗi loại sili khác nhau, mọi người muốn cube dùng dc lâu thì tránh dùng những loại lube thứ có chữ "dầu" hoặc "oil"
thứ 2: còn thiếu nhiều loại lube như Zlube, D39, H23, Release Agent.....v....
thứ 3: các chuyên gia nói tránh dùng cách lube thứ 2 vì dễ hư nhựa, overlube, tốn silicone vân vân và vân vân
thứ 4: có nhiều thông tin sai lệch

thứ 5: mong bạn hạn chế dùng màu chói khó nhìn lắm, hãy thử in đậm và phóng to để bài viết nhìn dẹp hơn

Thanks bạn nhiều nhé ! Mình sẽ ráng hoàn thiện cái guide này hơn !

rubikfan1996
30-06-2012, 03:03 PM
hãng ES viết sai à? just sayin

b38497988
30-06-2012, 03:18 PM
hãng ES viết sai à? just sayin

Ah...Thiếu chữ S...Tks bạn

destinykiller
01-07-2012, 03:18 PM
Bài viết hay có ý nghĩa ...

b38497988
01-07-2012, 03:20 PM
Bài viết hay có ý nghĩa ...

Thanks bạn !!

vam_nnt
01-07-2012, 08:39 PM
Bài viết khá hay.
Update cho bác nào chưa biết: D39- sili nhật: thuốc diệt côn trùng rất tốt nhé. Nếu k tin bạn bắt 1 con gián ra xịt cho nó 1 hít xem thế nào =)))

Taylor Swift
01-07-2012, 08:54 PM
Bài viết khá hay.
Update cho bác nào chưa biết: D39- sili nhật: thuốc diệt côn trùng rất tốt nhé. Nếu k tin bạn bắt 1 con gián ra xịt cho nó 1 hít xem thế nào =)))

Trò này bắt nguồn từ mình :sure:

b38497988
01-07-2012, 09:06 PM
Bài viết khá hay.

Trò này bắt nguồn từ mình :sure:

LOL...nhưng giết được thiệt ah....................:O :O :O :O :O :O :O :O :O :O :O...silicon mà khủng thế....

nhat_duy
01-07-2012, 09:41 PM
cho mình hỏi cube dian sheng thi nhà sản xuất cũa nó sử dung sili gì vậy tại mình thấy tốt nên muốn dùng thử cho con guhong v2 của mình ko biết được ko:smile:

b38497988
02-07-2012, 03:17 PM
cho mình hỏi cube dian sheng thi nhà sản xuất cũa nó sử dung sili gì vậy tại mình thấy tốt nên muốn dùng thử cho con guhong v2 của mình ko biết được ko:smile:

Cái này mình không biết..nhưng qua được truyền bảo thì cục diansheng là huyền thoại rồi bạn ạ..

Devilbringger
02-07-2012, 05:59 PM
Zlube thua Maru rất nhiều nhé, ko phải tác dụng tương đương và dài hơn Maru đâu

ps: hình như dạo này chất lượng Lubix đang ngày càng đi xuống thì phải...[hr]

ps: hình như dạo này chất lượng Lubix đang ngày càng đi xuống thì phải...

b38497988
03-07-2012, 06:48 PM

Thank you sir

nhat_duy
03-07-2012, 06:56 PM

lubix sao " ngày càng đi xuống thì phải..." vậy :amazed:

b38497988
03-07-2012, 10:26 PM

1. Là do giá cả tăng cao, chất lượng lube giảm.
2. Cube ngày càng xịn, ngày càng đòi hỏi lube "pro" hơn...

2 giả thuyết duy nhất có thể xảy ra !! :))

rdch
03-07-2012, 11:07 PM
lubix hiện tại vẫn là sili phổ biến nhất mà.... em thấy zlube dùng cũng tốt lắm mà, chỉ có điều lube xong còn phải chờ cho sili khô rồi mới chơi tiếp đc em chờ những 10' :plaster::cry::cry:

tranhungnghiem
03-07-2012, 11:23 PM

1. Là do giá cả tăng cao, chất lượng lube giảm.
2. Cube ngày càng xịn, ngày càng đòi hỏi lube "pro" hơn...

2 giả thuyết duy nhất có thể xảy ra !! :))

Bọn lubix đã thử hết các dòn dayan đều hợp ... Nó còn test mấy loại khác đều hợp. Chỉ trừ big cube thôi . Còn giá cả tăng thì như e biết nó vẫn giữ giá đó a :byebye: chắc nó k thêm thành phần j đâu a. Vì trước giờ mấy cuber trên tg dùng lubix r và đánh giá là ngon. Nên nó dại j mà thay vào thành phần mới. Lỡ thay vào r cùi đi lúc đó nó k bán đc r sao a :misdoubt:[hr]

lubix hiện tại vẫn là sili phổ biến nhất mà.... em thấy zlube dùng cũng tốt lắm mà, chỉ có điều lube xong còn phải chờ cho sili khô rồi mới chơi tiếp đc em chờ những 10' :plaster::cry::cry:

A dùng maru chưa nếu chưa thì dùng thử đi. Lúc đó a mới thấy zlube thua xa maru =D

Leu Tho Tung
04-07-2012, 01:24 AM

Cũng một phần là độ này có vài loại lube nghe nói ngang bằng lubix nhưng rẻ hơn gấp mấy lần chỉ mỗi tội không lâu bằng lubix vd như traxxas, PCS lube, T-lube ( hàng VN chất lượng cao) .v.v..

b38497988
04-07-2012, 09:11 AM
Feliks Zemdegs đang sử dụng ZLube đấy..........

Hề hề hề

nmq231293
04-07-2012, 09:19 AM
Thanks bạn nhé, dù có vài chỗ ko đúng lắm nhưng mà bạn đã bỏ công làm một bài viết có ích như thế này cho các newbie!! :smile::smile: Đáng khâm phục :stick::stick:

Devilbringger
04-07-2012, 09:46 AM
@ b38 : mình là mình, Felik là là Felik, nó xài zlube thì kệ nó, chẳng lẽ xài zlube thì sẽ pro bằng nó à /:)

b38497988
04-07-2012, 09:54 AM
@ b38 : mình là mình, Felik là là Felik, nó xài zlube thì kệ nó, chẳng lẽ xài zlube thì sẽ pro bằng nó à /:)

Hề ! tại thấy nó lập tới 4 5 cái WR gì đó...chắc có bí quyết gì...thì ra nó xài Zlube...hề hề hề !!! :P

Devilbringger
04-07-2012, 09:56 AM
ờ ờ, bí quyết của nó là 1 trình độ quá khủng, còn dùng zlube chắc chiếm dc cỡ 0.005%

b38497988
04-07-2012, 09:57 AM
ờ ờ, bí quyết của nó là 1 trình độ quá khủng, còn dùng zlube chắc chiếm dc cỡ 0.005%

Uhm... Hề...Thì mình chỉ nói thế thôi .... hì hì .....=D :hihi:

KissesHacker
05-07-2012, 07:41 PM
Những ai khen zlube ngon nên test thử với maru trước để thấy rõ sự khác biệt :chaymau: Mình lube nó cho ZC chưa thấy một kết quả gì.

Còn việc Felik xài zlube là nguồn tin ở đâu? :amazed:

Ai tin chắc là zlube ngon hơn thì làm cái TUT hướng dẫn lube bằng zlube đi cho mọi người cùng biết, cứ "do lube chưa đúng cách" mãi :matrix:

b38497988
05-07-2012, 08:20 PM
Những ai khen zlube ngon nên test thử với maru trước để thấy rõ sự khác biệt :chaymau: Mình lube nó cho ZC chưa thấy một kết quả gì.

Ai tin chắc là zlube ngon hơn thì làm cái TUT hướng dẫn lube bằng zlube đi cho mọi người cùng biết, cứ "do lube chưa đúng cách" mãi :matrix:

Mình biết Maru là tốt nhất. Nhưng không thấy có bán ở đâu hết :sad: ...Thế nên Zlube chắc là thằng em "thừa kế"... =D...

Còn Feliks Zemdegs xài cái đó thì mình nhớ mình nghe nói ở đâu đó. Để mình tìm lại nguồn... hihi`

lambaodat
05-07-2012, 08:29 PM

Mình biết Maru là tốt nhất. Nhưng không thấy có bán ở đâu hết :sad: ...Thế nên Zlube chắc là thằng em "thừa kế"... =D...

Còn Feliks Zemdegs xài cái đó thì mình nhớ mình nghe nói ở đâu đó. Để mình tìm lại nguồn... hihi`

Feliks xài zlube hình như được bật mí trong shop của anh empty http://rubikvn.org/forum/Thread-HN-TQ-Sale-vinh-vien-10

b38497988
05-07-2012, 08:31 PM

Feliks xài zlube hình như được bật mí trong shop của anh empty http://rubikvn.org/forum/Thread-HN-TQ-Sale-vinh-vien-10

Thanks nhiều....Hèn gì....Nghe nhớ man mán ở đâu...hehehehe

datpk1999
08-07-2012, 02:40 PM
cho mình hỏi silicone wax là cái gì ?

b38497988
20-07-2012, 11:40 AM
cho mình hỏi silicone wax là cái gì ?

Một loại silicone dùng cho xe hơi...đánh bóng....

Đừng xài cho rubik :matrix::matrix::matrix::matrix::matrix::stick:

datpk1999
26-07-2012, 06:46 PM
a 5 lube bằng j =D=D=D=D=D=D=D=D=D

gkhmpg
26-07-2012, 06:49 PM
a 5 lube bằng j =D=D=D=D=D=D=D=D=D

Cứ cho bừa vào, cái nào thấy được thì dùng http://i90.photobucket.com/albums/k246/thanglun/34.png

cuber1997
26-07-2012, 07:26 PM
cho e spam xíu, các dòng s big cube lube bằng j thì tốt nhất:)[hr]
nhầm, các dòng ss big cube lube bằng j tốt nhất

QuangNguyen
01-09-2012, 04:56 AM
Con` traxxax lube thi` sao?? thấy nó rất la` tốt lại con` rẻ nữa. Còn cái làm khô rubik cube bằng máy rửa chén thì thấy không ổn, tại vì khi mà máy hoạt động nó sẽ làm nóng đồ để khô > làm chảy nhựa cube

b38497988
31-10-2012, 11:46 AM
Hi :boss:

wa_star12266
31-10-2012, 04:58 PM
Hi :boss:

spam nhảm

Vũ Hoàng Nam
03-02-2013, 06:35 PM
các anh chị cho em hỏi ?
-nếu ko mua được silicon thì có thể dùng dầu ăn và dầu nhớt ko? vì em nghĩ chúng cũng có td bôi trơn mà , với lại cho em hỏi trang wed rubikocean có fải lài trang mua uy tín ko ạ ?

lkhphuc
03-02-2013, 08:03 PM
mình tuyệt đối khuyên không nên dùng dầu ăn và nhớt trừ khi cube của bạn là loại vài chục và bạn muốn thay cube liên tục.
còn nếu trang rubikocean mà ko phải là trang uy tín thì chẳng trang nào là uy tín cả nhé. nhưng mà bạn post sai mục rồi. vô thread của rubikocean trong box mua bán sẽ biết shop y tín như thế nào

hoangviet62
20-04-2013, 11:36 AM
a chủ 2pic cho e hỏi zhanchi và a5 có xài maru đc không hay phải crc 808 mới được mới tậu 2 em về mà không bít mua silicon nào để dùng tốt đc 2 em nó :(
xin a chủ 2pic giúp đỡ

dogstevenpro
21-04-2013, 02:43 PM
thanks, bài viết rất hay
:woa:

haloo
13-05-2013, 04:17 PM
mình bị vấn đề ngược lại là bôi lube hơi nhiều giờ cái cube đụng vô là quay loạn lên luôn, cầm ko nổi mà xoay nữa, có cách nào cho nó rít lại một chút ko?

hoangtrung1999
13-05-2013, 05:37 PM
chắc bạn bị overlube rồi,do lube nhiều quá.Theo mình biết thì bạn chỉ cần chơi nhiều là cube sẽ dễ kiểm soát trở lại.

sannivip
13-05-2013, 07:25 PM
mình bị vấn đề ngược lại là bôi lube hơi nhiều giờ cái cube đụng vô là quay loạn lên luôn, cầm ko nổi mà xoay nữa, có cách nào cho nó rít lại một chút ko?
Siết ốc lại 1 tí, lau bớt sili trên cube đi, overlube và ốc lỏng có thể là nguyên nhân đấy bạn