Trang 1 của 32 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 313
    nhatelecom's Avatar
    Friends of RubikVN

Status
    Cảm ơn
    14
    Cảm ơn 583 / 24 Bài viết

Arrow Hướng dẫn đầy đủ cách giải Rubik 4x4x4 đây !!!!

Update: Dành cho những ai muốn giải 4x4 nhanh hơn có thể vào xem clip chia sẻ kinh nghiệm của mình về 4x4 tại đây
    Chào các bạn!
    Mình để ý thấy diễn đàn chưa có mục viết hướng dẫn cụ thể cho Rubik 4x4x4. Mình mạn phép khai trương topic này, mong anh em trao đổi sôi nổi (trao đổi chứ không xì pam nha)
    Bài viết của mình KHÔNG tham khảo trên cubestation, chỉ do kinh nghiệm và một số công thức lấy trên các clip của Youtube. Các bạn có ý định đưa về web cá nhân hay blog nên viết thêm 1 dòng tác giả vào nữa . Cảm ơn các bạn.

Điều trước tiên bạn cần đạt được trước khi giải rubik là:
    1/ Bạn phải giải rubik 3x3x3 rồi. Theo bất kì cách nào cũng được.
    2/ Bạn phải có rubik 4x4x4. ^_^ Nếu không có thì tạm thời đọc chay vậy. Nói thật là mình cũng giải được con này từ trước khi tậu cục 4x4x4 về (do xem trên Youtube)

Rubik 4x4x4 có 2 điểm khác biệt cơ bản sau so với loại 3x3x3
    1/ nó không có khối tâm cố định
    2/ Nó có 2 khối cạnh trên 1 cạnh

Ta sẽ giải quyết 2 khác biệt này, sau đó, những vấn đề còn lại giống hệt 3x3x3

Bắt đầu nào!!!

Trước tiên là kí hiệu của Rubik cube 4x4x4. Nó có khác chút so với 3x3x3. Các bạn có thể xem hình dưới để hiểu kí hiệu mà mình dùng.

Các bạn cần chú ý: do kí hiệu trong rubik 4x4x4 không thống nhất trên các web site và cả clip youtube. Do đó các bạn cần hiểu R (viết hoa) là gì, r (viết thường) là gì. Ở các trang web khác, R và r có thể khác (mặc dù cách xoay giống hệt nhau). Phía dưới có clip minh họa của Silv3r. Kí hiệu của Silv3r khác của mình, nhưng thực ra đều xoay như nhau cả.

Các bước chính để giải rubik 4x4x4
    1. Xếp các khối tâm đúng vị trí
    2. Ghép các cặp khối cạnh (có 12 cặp như thế)
    3. Xếp như Rubik 3x3x3
    4. Xếp thêm 1 chút (do sự khác biệt của 2 loại). Phần này tối đa bạn chỉ xoay thêm 2 chuỗi công thức là xong.

Bước 1: Xếp các khối tâm đúng vị trí

Bước này nói dễ thì hơi kiêu, có điều không có công thức cụ thể. Các bạn cứ thực hành, nếu nhều người hỏi quá, mình sẽ cho lên 1 số hình minh họa
    Bước này các bạn cần chú ý 2 điểm sau (cơ bản nhưng dễ mắc sai)

1/ Các màu tâm phải đối xứng nhau theo cặp: white - yellow; green - blue; red - orange.

2/ Khi bạn để khối trắng lên mặt UP, khối đỏ ở mặt FRONT thì BLUE phải ở bên mặt RIGHT. Nếu BLUE nằm bên LEFT là sai. Nếu sai như vậy, cầm rubik như trên và xoay: (Dd)2 R2 L2 (Dd)2.

Nếu các bạn vẫn không làm được tâm, hãy tham khảo clip hướng dẫn của Silv3r. Many thank to Silv3r. Updated on Apr 4th
    LỖI:Nếu bạn thấy thông báo này thì có thể do YouTube đang quá tải hoặc bạn chưa cài Flash Player.

Bước 2: Ghép các cặp khối cạnh (có 12 cặp như thế)
    Các bạn tìm 1 cặp cạnh bất kì, ví dụ mình chọn là vàng - đỏ và đưa nó về 1 mặt nào đó và đặt kiểu nhìn của bạn như hình vẽ dưới

Xoay theo công thức trong hình vẽ luôn nhé. Các bạn cứ làm công thức này khoảng 12 lần (tối đa) là ok thôi

Video :
    LỖI:Nếu bạn thấy thông báo này thì có thể do YouTube đang quá tải hoặc bạn chưa cài Flash Player.

Update (by vuaquyen92): Nếu ai muốn nhóm cạnh nhanh hơn thay vì cách cổ điển trên có thể tham khảo clip sau của anh tikid về cách nhóm cạnh 6 pair as 1

Bước 3: Xếp rubik theo cách như 3x3x3.
    Cái này mình không nói nữa nhé Ở đây toàn cao thủ rồi, nói lại ngại chết

Bước 4. Một số vấn đề nho nhỏ thì thằng ku em không như ý muốn.

1/ Parity OLL: Khi màu vàng ở khối cạnh là số lẻ
    Sau khi các bạn làm xong F2L, KHOAN LÀM OLL ĐÃ. Hãy dừng lại 1 chút và ngắm xem cục rubik của mình có rơi vào tình trạng như vậy không. Ở rubik 3x3x3, số màu vàng ở khối cạnh luôn là 0, 2, 4 tức là toàn là số chẵn. Nếu ở rubik 3x3x3 mà có số màu vàng ở khối cạnh xuất hiện là lẻ, chứng tỏ rubik của bạn mới pop-up và bạn đã lắp sai khối đó.

Với 4x4x4, khi bạn thấy mặt vàng có 1 hoặc 3 màu vàng mà không phải số chẵn, không có vấn đề gì. Các bạn hãy nhìn hình vẽ và làm theo công thức trong hình luôn

Video:

2/ Parity PLL: Đổi cạnh
    Sau khi các bạn làm PLL xong, các khối góc đúng vị trí, chỉ còn 2 cặp khối cạnh hoán đổi vị trí cho nhau như hình vẽ.

Các bạn xoay theo hình vẽ là ok. Cái này dễ nhớ

Video :

3/ Parity PLL: Đổi góc

Nếu có gì còn thắc mắc, hoặc sai sót, các bạn hỏi và góp ý trong topic này luôn nhé

Mình xin gửi lời cảm ơn đến Silv3r với những clip hướng dẫn dễ hiểu, KieuPhong vì đã cung cấp link tham khảo hữu ích, foreveronline vì công thức đổi cạnh parity PLL.

P/S: Nếu bài viết này hữu ích, các bạn nhớ thanks và rate 5 sao nha. ^_^

2. The Following 13 Users Say Thank You to nhatelecom For This Useful Post:
    cuber007 (15-05-2013),dauto98 (21-12-2013),DuyNP (19-03-2013),gaconvn (11-03-2013),h30l0nely (14-04-2013),keysken (23-06-2013),kung95 (22-02-2014),manh171 (11-04-2013),Mít Yêu Đời (23-01-2014),nguyenluu21 (10-04-2014),ntd252 (22-09-2013),PGcuber (31-07-2013),vanthien.hb97 (08-04-2013)

nhatelecom's Avatar
    Friends of RubikVN

Status
    Cảm ơn
    14
    Cảm ơn 583 / 24 Bài viết

RE: Hướng dẫn đầy đủ cách giải Rubik 4x4x4 đây !!!!

@ Nghĩa: Anh nghĩ em cứ cày 3x3x3 trước để quen nhìn đã, thêm vài tháng nữa rồi xếp 4x4x4 sau. Nếu muốn làm thì chịu khó đọc kĩ bước 2 của anh + đọc thuộc các kí hiệu UDRLFB ...

Tự lần mò sẽ tốt hơn cho em, không quá khó đâu.

nghiavn's Avatar
    Cube gãy core

Status
    Cảm ơn
    33
    Cảm ơn 236 / 85 Bài viết

Vì thực ra ở đây ko phải ai cũng đã thành cao thủ (như mình nè), mình sẽ thêm một số giải thik về sự khác nhau và giống nhau của 3x3 và 4x4, chỉ là để dễ hỉu hơn thôi (có những ý ở trên thì tui tách ra trước cho dễ đọc).

Theo trên kia, những điều tiên quyết để giải đc 4x4:
    - Thuộc nằm lòng cách giải 3x3 (cách giải đơng giản cũng đc hết
    - Có một cucu 4x4 để thực hành tại chỗ (nếu ko đc thì down cục ảo về). Thực ra chỉ cần 4x4 đến khi lắp xong các cặp cạnh
    - Phải nhớ đc các màu của khối trắng-vàng, đỏ-cam, lam-lục, nếu trắn ở mặt U, đỏ ở F thì R là lam, nếu R là lục thì sai (cái này cần nhớ khi giải ô trung tâm
    - Trrong 4x4 thì d là xoay tầng thứ 2 từ dưới lên theo chiều kim đồng hồ chứ ko phải cả 2 tầng, DD mới là cả hai tầng mọ ng đừng nhầm

* Đặc điểm của cube 4x4 và các bước giải (thực hiện chung từ 4x4 trở lên):
    - Thay vì có 6 ô trung tâm, chúng ta có 6 bộ ô trung tâm
    - Thay vì có 12 cạnh, ta có 12 cặp cạnh
    - Vẫn có chính xác 8 ô góc (điều này đúng với cube nxn và ko bao giờ thay đổi)
    Từ n ý trên, ta rút ra cách giải nxn:
    Giải ô trung tâm đồng màu về làm một (4 ô trung tâm nhập vào 1)
    --> Đưa các cặp canh về cung nhau (lưu ý khi làm ko nhất thiết các màu cặp cạnh phải đồng màu với ô trung tâm ngay)
    --> Nếu mọi ng còn chưa hỉu sau đó tại sao lại làm như 3x3 đc, hãy lấy băng dình trong dàn các ô trung tâm đồng màu vào nhau, dán các cặp cạnh đã đồng màu vào nhau, cả khối sẽ giống nhủ một cục 3x3 to mà thôi: Thay vì 12 cặp cạnh ta lại có 12 cạnh, thanh vì 6 bộ ô ta lại có 6 ô trung tâm

* Lưu ý khi giải ô trung tâm:
    - Nếu các ô trung tâm nằm ko đúng (như trường trắng ở U, đỏ ở F mà lục lại ở R chứ ko phải lam), ta đặt ô không đúng vào F, ô nó cần đến vào mặt U và làm theo công thức: r U2 r' l' U2 l (l' tức là L viết thường chứ ko phải i viết hoa, dễ nhầm)
    - Bạn có thể lên http://www.cubestation.co.uk/cs2/index.php?page=4x4x4/centres để học
    - Khi giảu ô trung tâm các ô mặt đc phép xoay thoai mái để về chỗ mà ko sợ ô trung tâm xung quanh bọi thay đôi (câu này chỉ dành cho newbie)

Nếu ai (tức là newbie) trước đây chưa hỉu mà bây giờ làm đc rồi nhớ cám ơn nha

5. The Following 1 Users Say Thank You to nghiavn For This Useful Post:
    leohuynh (29-08-2013)

nhatelecom's Avatar
    Friends of RubikVN

Status
    Cảm ơn
    14
    Cảm ơn 583 / 24 Bài viết

Em Nghĩa mới giải được hôm qua, giờ viết 1 bài như là cao thủ vậy. Khâm phục em. Ha ha

Nói thật chứ, em toàn nhắc lại các bước của anh. Thanks em nhá! ^_^

Mà em chưa giải được 5x5x5 thì đừng nói hùng hồn như thế. Thuật giải rubik 4x4x4, anh còn chẳng dám nói chỉ có 1, thế mà em đã quả quyết cho cả trường hợp tổng quát NxNxN. Nếu em tuổi trẻ tài cao, anh khuyên em nên tham khảo một số trang web nào đó, rồi post bài Cách giải 5x5x5, như thế bài viết sẽ là của em mà không bị gọi là ăn theo ai cả. Đồng thời cũng nên sắm 1 cục rubik 5x5x5 để tự chiêm nghiệm, phòng khi các newbie 5x5x5 còn hỏi thì còn có đường mà trả lời

To All: Mình rất đánh giá cao những bài viết có tính xây dựng cho 1 topic nào đó, để làm topic thêm hoàn thiện. Chẳng hạn như bạn nào đó có cách giải 4x4x4 khác mình, xin hay post lên vào cùng topic này luôn. Có gì sau này các mod tổng hợp lại cho dễ. Còn cái chuyện Thanks và rate, chẳng qua để có thêm hứng khởi cho bài viết tiếp, đồng thời cho các bạn chưa biết dễ tìm kiếm.

Thanks all (Hôm nay mình nói như Mod, mặc dù mình mới là newbie, hihi)

nghiavn's Avatar
    Cube gãy core

Status
    Cảm ơn
    33
    Cảm ơn 236 / 85 Bài viết

Trích dẫn Gửi bởi nhatelecom
    Nói thật chứ, em toàn nhắc lại các bước của anh. Thanks em nhá! ^_^

Mà em chưa giải được 5x5x5 thì đừng nói hùng hồn như thế. Thuật giải rubik 4x4x4, anh còn chẳng dám nói chỉ có 1, thế mà em đã quả quyết cho cả trường hợp tổng quát NxNxN. Thanks all (Hôm nay mình nói như Mod, mặc dù mình mới là newbie, hihi)
    Đúng là nhắc lại nhìu, nhưng mà em cũng đã nói là chỉ tách ra thôi mà

Thực ra em cũng xem cách giải 5x5x5 rồi (chưa thực hành) thấy cũng giống thế, tức là từ trùng ra cạnh còn số góc vẫn vậy nên em tự suy ra thôi. Mọi ng thử xem xem có đúng là giải center trc rồi mới đến edge và lại như 3x3 ko

nhatelecom's Avatar
    Friends of RubikVN

Status
    Cảm ơn
    14
    Cảm ơn 583 / 24 Bài viết

Vừa rồi Nghĩa có gửi ảnh và hỏi anh trường hợp tầng cuối của Nghĩa không có trong 57 trường hợp OLL. (File đính kém)

Anh trả lời: Tại cái tính bộp chộp của em. Đọc không kĩ hướng dẫn.

Anh đã ghi rõ: khi làm xong F2L thì xem số màu vàng khối cạnh là chẵn hay lẻ, nếu lẻ thì nhìn vào bước 4, phần 1 mà làm theo công thức.

Nghĩa chắc cứ làm ầm ấm rồi lại than thở.

Chơi rubik không chỉ có thuộc công thức và đôi tay, mà cần cả đôi mắt quan sát nữa.
    Ảnh đính kèm Ảnh đính kèm

rubik81's Avatar
    Nhập Môn

Status
    Cảm ơn
    0
    Cảm ơn 111 / 7 Bài viết

ĐÓng góp bài của tớ với nhé. http://www.rubikvn.com/forum/showthread.php?tid=319

sonic's Avatar
    Nhập Môn

Status
    Cảm ơn
    17
    Cảm ơn 6 / 4 Bài viết

Em nghĩ anh kieuphong nên làm thêm một bài về các trường hợp của 4x4x4!

cfc_chelsea's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    8
    Cảm ơn 63 / 39 Bài viết

Đúng thế đấy ạ, các anh pro nên làm kĩ hơn một tí để mấy bạn(có cả mình) mới biết quay (4x4) biết rõ hơn chứ ạ.

kieuphong's Avatar
    Administrator

Status
    Cảm ơn
    687
    Cảm ơn 3,303 / 448 Bài viết

Mình thấy hướng dẫn trên là đầy đủ các trường hợp rồi, còn TH nào nữa đâu.

Thông tin về chủ đề này